Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[พาไปกิน] ...... Little Tuna Shop "Mayatake" ร้านนี้เหมาะสำหรับคนบ้าปลา Maguro แบบไม่เกี่ยงราคา !!??

กล่าวมาถึงที่มาของร้าน Miyatake ก่อนนะครับ

ร้านนี้ "เจ้าของ" เป็นเฒ่าแก่เจ้าของร้านขายปลา Maguro โดยเฉพาะในตลาดปลา Tsukiji ที่ Tokyo
    อืมม... แค่ฟังชื่อเสียงเรียงนามก็เริ่มจะ หูยยย... กันแล้วใช่มั้ยครับ

เขาจะมี Head Office อยู่ที่ตึก All season และเขาก็จะนำเข้าปลาโดยตรงมาจากประเทศญี่ปุ่น
    (ก็ส่งมาจากร้านในตลาดของเขาอีกทีนั่นแหล่ะครับ)
    ส่วนชนิดปลานั้น ก็แน่นอนครับต้องเป็น Maguro เท่านั้น
    คือจะมีทั้งส่วน Otoroไขมันมาก, Chutoro ไขมันปานกลาง, Akami ไขมันน้อย และส่วนที่เป็น Black Akami ที่เป็นส่วนกลางตัวของปลา Maguro
    ที่เนื้อจะมีไขมันน้อยแต่เนื้อแดงละเอียดแน่นเนียนสีเข้มจนเกือบดำ และราคาไม่แพง(เท่าไหร่) อร่อยดีครับ

และบางทีก็จะมีปลาอย่างอื่นแถมมาบ้างเป็นครั้งคราว
    อย่างคราวนี้ที่ผมไปมา มีหอย Hotate (หอยเชลล์) ยักษ์ จาก Hokkaido

วิธีที่จะไปกินร้านนี้ ผมแนะนำให้โทรไปถามเสียก่อน
    ว่าวันนี้มีปลา Maguro จากที่ไหน ที่ให้ถามว่าปลามาจากที่ไหน

ผมอยากจะแจงให้ทราบกันคร่าวๆก่อนว่า
    ปลา Maguro ส่วน Otoro Chutoro Akami หรือที่เรา
    กินๆกันนั้น มันแบ่งคุณภาพกันที่ ที่มาของปลาที่จับได้ด้วยนะครับ

South Africa
    Indonesia
    Spain
    เป็น 3 แหล่งที่มีชื่อเสียงที่สุดในการจับปลา Maguro

ถ้าใครเคยรู้ว่าเขาจับปลาชนิดนี้กันอย่างไร ก็คือเรือประมงญี่ปุ่น
    จะออกเรือไปตามจุดต่างๆที่เขากำหนดกันไว้ แล้วก็หายออกจากบ้านกันไปประมาณ ครึ่งปี
    ถึงจะกลับมา เขาใช้วิธีจับแล้วเอาปลามา Flash Freeze คือแช่แข็งด้วยแก้สเหลวที่อุณหภูมิต่ำมากๆ
    ซึ่งจะไม่ทำให้ปลาสูญเสียความสดเลยแม้แต่นิดเดียว

ฉะนั้นโปรดเข้าใจกันใหม่โดยทั่วกันว่า หากทางร้านบอกคุณว่าปลา Maguro นี่ Import จากญี่ปุ่นนะคะ
    ถ้าเป็นร้าน Professional จริงๆ เขาจะต้องตอบคำถามเราได้ว่า ปลา Maguro นี่จับมาจากที่ไหน
    เพราะว่าที่ญี่ปุ่นเองจริงๆ ไม่มีปลาชนิดนี้ให้จับนะครับ ถ้าตอบว่าจากญี่ปุ่น ก็ไม่ใช่แล้วครับ

และยังมีปลาอีกหลายๆชนิดที่ทะเลญี่ปุ่นเอง หาจับไม่ได้
    แต่ก็ยังมีคนเข้าใจผิดๆว่าปลาจากญี่ปุ่นเท่านั้นถึงจะคุณภาพดี
    คือมันถูกแค่ครึ่งเดียวครับ เพราะว่าเรือประมงญี่ปุ่นเนี่ย ออกไปแทบจะทุกมุมโลก
    เพื่อไปจับปลาที่ดีที่สุดมาทำเป็น sashimi หรือ sushi อาหารประจำชาติของเขา
    แล้วนำกลับมาที่ญี่ปุ่น แล้วค่อยส่งออกอีกทีหนึ่ง มันจะเป็นในลักษณะนี้นะครับ

ส่วนภาพที่นำมาฝาก ผมถ่ายด้วยมือถือ 2Mpix เท่านั้นนะครับ
    อาจจะไม่ค่อยชัดและแสดงลายละเอียดเท่าไหร่นัก แต่เท่าที่ผมบรรยายไปข้างต้นแล้ว
    น่าจะแสดงถึงความสด และคุณภาพของร้านนี้ได้พอสมควรนะครับ

-------------
    ก่อนอื่นผมก็โทรไปถามที่ร้าน เบอร์ 081 750 0418
    ร้านที่ผมไปกินประจำอยู่ที่ Fuji Supermarket สุขุมวิท ซอย 33/1 ครับ

และก็มีอีกสาขาหนึ่งอยู่ที่ Isetan Supermarket เป็นซุ้มเล็กๆ อยู่เยื้องๆกับ Secret Recipe
    ร้านที่ Isetan ผมเคยไปกิน 2 ครั้ง แต่ว่าลืมถามเบอร์โทรศัพท์ไว้ครับ

เมื่อโทรไปถาม ก็ได้คำตอบว่า
    วันนี้มีปลา Maguro จากสเปน และก็ หอย Hotate

ไม่รอช้าผมก็เดินทางไปเลยครับ (อย่าลืมกดตังค์ไปก่อนด้วยนะครับ)

---------------
    ในรูป เป็นส่วน Otoro ของปลา Maguro จากสเปนครับ
    ห่อ Wrap ไว้กันลม รอต้อนรับเราไว้อย่างดี

ถัดไปอีกหน่อยก็เป็น Chutoro ที่มาจากที่เดียวกันครับ

แก้ไขเมื่อ 17 ธ.ค. 49 13:56:06

จากคุณ : Calamity - [ 17 ธ.ค. 49 13:55:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom