Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[ชวนมาทำ] Bittersweet Chocolate & Macadamia Fudge และ Brownie Cheesecake แก้เหงากันดีกว่า~~

จริงๆ เมนูนี้ทำมาตั้งแต่ต้นธันวาแล้วค่ะ [แต่แอบดองไว้ซะนานเลย ^^"] เนื่องจากครบรอบวันแต่งงานของคุณพ่อกับคุณแม่เลยให้คุณแม่เลือกว่าอยากทานอะไร ^^

เริ่มกันที่ Bittersweet Chocalate & Macadamia Fudge กันก่อน...

สูตรนี้มาจากหนังสือ 10 Best Traybakes ของคุณปริสนา บุญสินสุขนะคะ จริงๆ แล้วชื่อเมนูคือ Bittersweet Chocolate & Walnut Fudge แต่... ม่ะมีวอลนัทอ่าค่ะ เลยใช้แมคฯ แทน ^^"

ส่วนผสม มีดังนี้ค่ะ

ช็อคโกแลต                     225   g.
    เนยสดรสจืด                      75   g.
    Unsweeten Chocolate       25   g.  [นิ่มใช้ผงโกโก้แทนค่ะ]
    ผงกาแฟสำเร็จรูป                 1   ช้อนโต๊ะ [นิ่มใส่เพิ่มอีก 1 ช้อนโต๊ะค่ะ เพราะใช้ช็อคชิพส์แทนช็อคโกแลตหมดเลย]
    น้ำตาล                            300   g.
    นมข้นจืด                         150   ml.
    วอลนัทคั่วพอหอมสับหยาบ  100   g. [ใช้แมคคาเดเมียแทนค่ะ เพิ่มมากน้อยได้ตามใจชอบเลยค่ะ]
    กลิ่นวานิลลา                  1  1/2  ช้อนชา [นิ่มใส่แค่ช้อนชาเดียวค่ะ กลัวเอียน ^^"]
    ** ลูกเกด                      ใส่ตามใจชอบเช่นกันค่ะ [อันนี้เพิ่มเองเพราะเป็นของโปรดขาดไม่ได้ อิอิ] **

ใช้พิมพ์ขนาด 8x8 นะคะ ปูกระดาษไขและทาเนยขาวให้เรียบร้อย

จากคุณ : Azlea - [ 7 ม.ค. 50 18:07:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom