Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[เข้าครัว] ทำ Ribeye Steak ชิ้นงาม สำหรับมนุษย์กินเนื้อ ส่งท้ายก่อนจะหนีไปเที่ยวครับ !!! <<==---

ก่อนอื่นก็ขอขอบคุณทุกพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนที่เข้ามาแนะนำ
    ร้านอาหารการกินในเชียงใหม่ให้ในกระทู้นี้นะครับ
    http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D5018480/D5018480.html
    ได้ข้อมูลน่ากินเพียบเลย ผมเองก็ไม่ได้ไปเชียงใหม่มาซัก 2 ปีแล้วมั้งครับ ถนนหนทาง ก็จำไม่ค่อยได้
    อย่างไรก็ตามเกิดการเปลี่ยนแพลนกระทันหันขึ้นครับ
    เนื่องจากมีคนอยากไปด้วย ?? แล้วแม่ของเพื่อนผมคนนี้ไม่อยากให้ไปแม่ฮ่องสอนเพราะทางน่ากลัว !?
    ทั้งๆที่ผมอยากไปใจจะขาด แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเลยตัดสินใจไป เส้นทาง ดอยผาห่มปก-ดอยวาวี-ดอยกาดผี-ภูชี้ฟ้า แทน (ทางขึ้นดอยผ้าห่มปกโหดกว่า เป็นแบบ offroad ต้องใช้ 4WD เท่านั้นเลย แต่แม่เขาไม่รู้จัก เลยไม่เป็นไรครับ 555 เป็นไงเป็นกันล่ะ)

----------------------------------

ผมพูดนอกเรื่องมานานแล้วมั้งครับ มาเข้าเรื่องเนื้อๆกันดีกว่า เนื้อชิ้นนี้สะดุดตาผม ด้วยคำว่า Ribeye "Aged" steak TF. ให้ผมอธิบายก็คือ เนื้อสันแหลม(Ribeye) ที่ผ่านการตากบ่ม หรือที่ฝรั่งเรียกว่าการ "Aged" ที่จะทำให้เนื้อนุ่มขึ้น อร่อยขึ้น และชุ่มฉ่ำมากขึ้น

จากการที่ชั้นไขมันในเนื้อเปลี่ยนแปลงเป็นไขมันที่ Firm เมื่อนำมาถูกความร้อนหรือนำมาย่าง ไขมันจะไม่หนีไปไหน จะยังคงวนเวียนอยู่ในเนื้อ สร้างรสชาติ และความหอมนุ่มชุ่มฉ่ำให้กับเนื้อได้เป็นอย่างดี

ผมเองเคยเห็นเนื้อที่ Aged แล้วที่ Villa Supermarket
    แต่ก็ไม่เคยหยิบมา แล้วเมื่อวานก็ดันเห็นอีก คราวนี้เลยอดใจไม่ได้ต้องหาทางเอาเข้าปากให้ได้ซะแล้ว

อ่อเนื้อที่ Aged แล้วเป็นของ Thai French นะครับ
    เนื้อโคขุนของเขานี้ เชื่อถือได้ว่าเป็นเนื้อชั้นดีของเมืองไทยอยู่แล้วนะครับ ราคาอาจจะสูงซักหน่อยแต่ว่า.....
    ถ้าเป็นมนุษย์กินเนื้อของแท้แล้ว แพงแค่ไหนก็ขอลองเอามาใส่ปากซักหน่อยเถอะ จริงมั้ยครับ ??

จากคุณ : Calamity - [ 8 ม.ค. 50 17:06:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom