Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แลกเปลื่ยนประสบการณ์ในการทำเค้กครับ

ทำขายมา2ปีแล้ว  แรกๆก็หาความรู้เพิ่มจากในนี้แหละครับ  ปีใหม่นี้เลยเอามาคืนบ้าง  เป็นประสบการณ์ที่ทดลองทำมานะครับ

ปกติทำแต่ ทอฟฟี่เค้ก เป้นเนื้อ สปองด์  แต่เค้กเนยก็ทำ บ้างเวลา คนสั่งวันเกิด  ส่วน ชิฟฟอนนานๆทำที แต่ลงทุกอย่างเลยละกัน

สปองด์ เค้ก
    1.ไข่ต้องสด คงรู้กันดีอยู่แล้วนะครับแต่ถ้าไม่สด เพิ่มอีก 1 ฟองต่อไข่ 5 ฟองครับ  จะฟูเกือบเท่าเดิมหรือฟูกว่าเล็กน้อย

2. SP ไม่ใส่ก็ได้ ถ้าตีไข่แล้วผสมเลยไม่ตั้งรอเตาอบ ผมใช้วิธีตีแบบเก่านะครับ ใช้ตีใข่กะน้ำตาลจนได้ที่ ( Ribbon stage ) แล้วมาผสมแป้งกะเนยละลายทีหลัง วิธีนี้ช้าตีไข่นาน ( 15นาทีได้ ) แต่ได้ผลดีกว่าผสมหมดในครั้งเดียวแล้วใส่อีมัลติไฟล์เออร์ครับ  แต่ที่ทำขายผมก็ใส่ SP นิดนึงเพราะต้องรอเตาคิวมันยาว  แต่ใส่น้อยมากกระป๋อง 1กิโล ปีนึงใช้ไม่หมดซะที

3.สาเหตุที่เค้กเป้นไตแข็งด้านล่างจะมาจากตอนผสมเนยละลายมากที่สุด รองมาเป็นตีไข่ไม่ได้ที่

การผสมเนยผมจะละลายเนยทิ้งไว้จนเย็น ( ทำเยอะมานั่งละลายทีละชุดไม่ไหว) ตอนผสมเอาไข่ที่ผสมแป้งแล้วแบ่งมานิดนึงใส่เนยละลายคนจนเข้ากัน  ถ้าไม่เข้ากันตักเพิ่มอีก  แล้วผสมกับที่เหลือด้วยตะกร้อมือ

ส่วนเครื่องตีที่มีโถหมุนแล้วเทเนยลงไปมักเป็นไตมากเหมือนกัน เพราะเครื่องผสมเข้ากันไม่หมด แนะนำให้เอาออกมาผสมด้วยตะกร้อมือครับ

4.สปองด์ เค้ก ชอบยุบตรงกลางทั้งๆที่สุกแล้ว ตอนแรกๆเจอปัญหานี้มาก อ่านตำราก็บอกว่าตอนเอาออกให้คว่ำหน้าแต่พอพลิกกลับ ยุบเหมือนเดิม  แก้โดย อบต่ออีกนิดนึงครับสังเกตุว่าหน้าจะแห้งไม่เป็นมัน  ถ้าทิ้งนานไปเค้กจะหดและเนื้อแห้งไม่อร่อย

5.แต่ยังไง  สปองด์ เค้ก ก็เป็นเค้กที่เนื้อแห้งที่สุดอยู่ดีครับ โดยเฉพาะถ้าตีไข่ฟูมากๆจะยิ่งแห้ง  ถ้าอยากได้เนื้อที่ชุ่มอีกนิด  แอบเพิ่มน้ำมันพืชลงไปในเนยละลายได้ครับ  นิดนึงนะ เพิ่มมากยุบไม่รู้ด้วยนะ

6.ด้วยความที่มันแห้งนี่แหละ จับราดน้ำเชื่อมแช่เย็น อร่อยไปอีกแบบ  ( เคล็ดลับรึวิธีกินละเนี่ย )

จากคุณ : ZXR - [ 8 ม.ค. 50 22:58:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom