Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ลองฝึกทำ เค้กส้มในตำนาน ตาม Blog คุณจุ๋ม ...แต่ว่ามันแปลก ๆ จังเลยค่ะ

ความจริงก็เพิ่งเริ่มฝึกทำขนม เมื่อไม่กี่วันนี้เองอ่ะ เมื่อวานลองไปดู Blog คุณจุ๋ม เห็นเค้กส้มในตำนาน แล้วก็โอ้...ว้าว อยากทำแบบนี้บ้างจังเลย จึงรีบไปซื้อวัตถุดิบมาเตรียมเสร็จสรรพ แล้วลงมือทำตามสูตรเลยค่ะ มีปัญหาหลายอย่างเลย อยากถามท่านผู้รู้หน่อยนะคะ

ตามสูตรบอกให้ใส่แป้ง 100 กรัม ผงฟู 3/4 ชช ไข่ไก่ 3 ฟอง น้ำตาล 120 กรัม และส่วนประกอบอื่น ๆ (ขอละไว้ก่อนนะคะ) เปิ้ลก็จัดการใส่ตามเค้าเลยค่ะ แต่ลดน้ำตาลเหลือ 100 กรัม ค่ะ แต่ปรากฎว่าส่วนผสมที่ตีเสร็จแล้ว ก่อนเทใส่พิมพ์ มันมีฟองอากาศเต็มเลยค่ะ ตียังไงมันก็ไม่หาย แถมไม่เนียนฟูอีกตะหาก งง มาก ๆ อ้อ ลืมบอก...เปิ้ลใช้เครื่องตีไข่ของ OTTO ตีน่ะค่ะ ตีนานเหมือนกัน รวม ๆ กัน ร่วมครึ่งชั่วโมงได้นะ แต่ฟองอากาศก็ไม่มีทีท่าว่าจะหายไป

สุดท้ายเลยตัดสินใจ เทใส่พิมพ์และเข้าเตาอบเลย ใช้อุณหภูมิ 175 อบประมาณ 20 กว่านาทีได้ (เนื่องจากเตาอบขนาดเล็ก และพิมพ์ที่ใช้มีขนาดใหญ่กว่าที่สูตรบอก เลยลดอุณหภูมิลงมาหน่อย) อบ ๆ ไป ก็เห็นหน้าเค้กมันฟูมาก ๆในช่องแรก เลยจัดการเปลี่ยนมาใช้ไฟบนอย่างเดียวในช่วง 5 นาทีสุดท้าย ตามสูตรเลยค่ะ มันก็ค่อย ๆ ยุบ ลงเรื่อย ๆ ใจชื้นขึ้นมาหน่อย แต่ว่าหน้ายุบเอียงแปลก ๆ แต่โอเค นั่นไม่ใช่ประเด็น...

ประเด็นคือ เนื้อเค้กมันไม่ฟู ไม่ร่วนซุยเลยค่ะ คือตัดออกมาแล้วเป็นอย่างรูปนี้เลยค่ะ บอกไม่ถูก คือรู้สึกว่าแป้งและผงฟู มันน้อยไปหรือเปล่าคะ พอกัดกิน ได้กลิ่นไข่และรสสัมผัสของไข่เต็ม ๆ เลยค่ะ แทบจะไม่ค่อยรู้สึกถึงแป้งซักเท่าไหร่ แต่เปิ้ลก็ใส่ปริมาณตามสูตรเค้านะ แต่มันไม่ฟู อย่างคุณจุ๋มทำไว้ใน Blog น่ะค่ะ T_T

รบกวนช่วยแก้ข้อสงสัยให้เปิ้ลด้วยนะคะ เผื่อว่าจะได้แก้ไขใหม่น่ะค่ะ

[คลิกเพื่อชมภาพขนาดจริง]

จากคุณ : manaw in LoVe - [ 9 ม.ค. 50 15:03:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom