Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

^^^^^^ขอถามเรื่องน้ำสำรอง กับวิธีการต้มอีกซักรอบ เริ่ม งง มากเลยครับ^^^^^^

วันนี้ไปเยาวราชมาได้ลูกสำรองมาครึ่งกิโล
    กะว่าจะมาต้มทานกับแฟน ก็คุยถึงวิธีทำกับคนขายมาบ้างแล้ว
    ทีนี้พอถึงบ้าน ดันเริ่มลืมวิธี^^"  เลยทำตามสามัญสำนึกที่จำได้
    ทำเสร็จแล้ว เลยลอง Serch หาแล้วในนี้
    แต่ละวิธีไม่เหมือนที่ผมทำเลย เลยอยากทราบว่า ตามวิธีที่ผมทำนี่
    มันทานได้เหมือนกันรึเปล่า เพราะว่าทำเสร็จแล้ว ทำไปหม้อเบิ้มเลย

1.นำลูกสำรองออกมาล้างน้ำ 1  รอบให้ฝุ่นผงออก

2.นำน้ำร้อนที่ต้มเสร็จ เทใส่ลูกสำรองลงในภาชนะ

3. พอ 1 ชม. มันพองได้ที่ เทลงอีกภาชนะนึง เอาผ้ากรองมากรองเอาแต่วุ้น

4. เอาวุ้นที่ได้ใส่ลงไปในน้ำเดิมที่เราแช่ให้มันพองเลย ไม่ได้เปลี่ยนน้ำ ไม่ได้ล้างวุ้น แล้วนำไปต้มอีกรอบ เติมน้ำตาลนิดหน่อย

5.รอเดือด แล้วพักให้เย็น นำใส่ภาชนะเตรียมแช่ตู้เย็นเอาไว้ทาน

ที่ผมทำในวิธีที่ 4 นั้น "ผมไม่ได้เปลี่ยนน้ำเลย ไม่ได้เอาวุ้นมาล้างเหมือนในหลาย ๆ กระทู้ที่เค้าทำกันด้วย"
    ผมเอาเนื้อวุ้นที่กรองได้  ใส่ลงไปในน้ำที่แช่ไว้ตั้งแต่แรกเลย
    แล้วเอาไปต้ม เพราะคิดว่าไม่น่าใช้หลายน้ำเพราะมันอาจจะ
    ทำให้คุณค่าเสียไป (อันนี้คิดเอาเอง) ก็เลยอยากทราบว่า
    วิธีที่ผมทำมันจะสกปรก และเป็นอันตรายรึเปล่าถ้าทานไป
    หรือว่าเราควรเปลี่ยนน้ำเมื่อตอนกรองวุ้น เพราะเห็นหลาย ๆ ท่าน
    พอได้วุ้นแล้วเอาวุ้นไปล้างอีกรอบนึง แต่ผมไม่ได้ล้างเลย
    แถมเอามากินกับน้ำที่แช่ลูกสำรองอีก ยังไงรบกวน
    ท่านที่ทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ ตอนนี้คงกรอกแช่ตู้ไว้ก่อน
    ยังไม่กล้าทาน ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ม.ค. 50 00:10:03

จากคุณ : Mr.pokpak - [ 10 ม.ค. 50 23:47:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom