Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สืบเนื่องจากกระทู้D5035711 มาลงสูตรเค๊กมะนาวกะโอริโอ้เค๊กให้ค่ะ

เริ่มด้วยโอริโอ้

วัตถุดิบ
    (ส่วนเนื้อเค๊ก) ในที่นี้เราทำกันแค่ปอนด์เดียวนะคะ ใครจาทำเยอะคูน ไปเลย

แป้งเค๊กพัดโบก     50g
    โกโก้ผง               7-10g (อันนี้แล้วแต่คนชอบเข้มข้นค่ะ)ร่อนด้วยค่า ร่อนผสมกะแป้งเคีกก็ได้
    ผงฟู              1.5  ชช.
    เนยสด             25g (ถ้าใช้เนยเค็มไม่ต้องเติมเกลือ)
    นมสด(จืด)        15g
    ไข่ไก่              2ฟอง
    sp                  1 ชช.
    น้ำตาลทราย     70g

--ไม่ยากค่ะแยก ไข่แดง-ขาวออกจากกัน  (ใช้ไข่ไหม่จะดีที่สุดไม่ต้องแช่เย้นค่ะ)
    ---ตีไข่ขาว จนฟูๆ เติมน้ำตาลทรายค่ะ  ตีต่อจนตั้งยอดอ่อน(ก้ข้นๆอะแหละค่ะ)
    --ไข่แดงเอามาตีกับเนยสดที่ทิ้งไว้จนนิ่ม+sp+นมสด จนเข้ากัน
    --เอาส่วนไข่แดง+ส่วนไข่ขาว  เติมแป้ง โกโก้ ผงฟู คลุกเข้ากัน(อย่าคนนานจะแข็ง)
    --เตรียมพิมพ์ 1ปอนด์กลม ทาเนยขาวจนทั่ว
    --ทำใส่พิมพ์ อบไฟ 180 C (อันนี้แล้วแต่เตาอบด้วยค่ะ  ) เวลาก้ราวๆ 25-30 นาที (เช็คด้วยการเอาไม้เสียบลูกชิ้นจิ้มๆดู ถ้าแห้งก็แสดงว่าสุดอย่าอบนานเกินจะแข็งค่ะ)

นำออกมาพักจนเย้นไว้รอ ปาดครีม

บัตเตอร์โอริโอ้ครีม
    ให้ตีครีมบัตเตอรืก่อนค่ะ
    สุตรที่น้ำใช้ ใช้สูตรของพี่ปุ้มค่ะ
    นมสด  75g
    น้ำเปล่า  90g
    น้ำตาลทราย   330g
    เนยขาว 150g
    เนยสด 220g
    --เอาน้ำ น้ำตาล นม ไปตั้งไฟอ่อน จนน้ำตาลละลาย พักเอาไว้จนเย้น
    -- ตีเนย+เนยขาว จนฟู น้ำใช้ความเร้วสุงค่ะ ราวๆ 10นาที แล้วเติมน้ำเชื่อมตีต่อจนเข้ากัน
    (มีแอบเติมเหล้ารัม กะวนิลาผงนิดหน่อยด้วย)

เมื่อได้บัตเตอรืครีมแล้ว  ก็ทำง่ายๆด้วยการ เอาโอริโอ้มา แล้วแกะครีมตรงกลางออกค่ะ (แนะนำให้ใส่ปากเด็กๆที่อยู่ใกล้ๆแทนการทิ้ง)  แล้วบดๆๆๆๆ นำไปผสมกะบัตเตอรืครีม ปริมาณตามใจชอบค่ะ

จากคุณ : รักคุณแฟน - [ 11 ม.ค. 50 19:28:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom