Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++ขอถามเรื่องการทำคุกกี้หน่อยอ่าค่ะ ^^" +++

สวัสดีค่ะ

หลังจากที่จด ๆ จ้อง ๆ ครูพักลักจำสูตรในห้องนี้ไปลองทำคุกกี้เอง ตามสูตรมั่ง มั่วมั่ง นอกตำรามั่งไปเรื่อย ๆ ทำไปประมาณ 4 - 5 ครั้งแล้วอ่ะคะ มีคำถามอยากรบกวนผู้รู้ทุก ๆ ท่านเลยค่ะ

เวลาเคโกะอบคุกกี้เสร็จแล้ว ก้นของคุกกี้มักจะแฉะ ๆ อ่ะคะ แล้วตรงกลางก็จะนิ่ม ๆ หน่อย ทั้ง ๆ ที่เป็นคุกกี้กรอบอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ

มีครั้งนึง เคโกะทำให้มันกรอบได้สำเร็จนะ คือกรอบบบบทั้งชิ้นเลยอ่ะค่ะ ก้นไม่แฉะ ตรงกลางไม่นิ่มด้วย ก็เลยติดใจสูตรนี้มาก ๆ แต่พออาทิตย์ก่อนลองทำสูตรนี้อีกครั้ง แต่ทำ 3 เท่าของสูตรอ่ะค่ะ มันก็กลับมาก้นแฉะตามเดิม แล้วตรงกลางก็นิ่มอย่างเคยอีกด้วย

เป็นเพราะอะไรหรือคะ ทั้ง ๆ ที่ก็ทำตามสูตรทุกอย่างเลย จะผิดไปบ้างก็ตรงที่ลดปริมาณเนยลงค่ะ เพราะรู้สึกว่าตามสูตรแล้วเนยออกจะเยอะไปซักหน่อยอ่ะค่ะ ... ตรงนี้นี่ เนยมีส่วนเกี่ยวข้องมั้ยอ่ะคะ

อ่านแล้ววกวนไปมาซักหน่อย แต่สงสัยมาก ๆ จริง ๆ ค่ะ รบกวนผู้รู้ทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

จากคุณ : :D keigo :D - [ 18 ม.ค. 50 18:13:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom