Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

BANANA CRUMB MUFFINS นุ่มนิ่ม หอม อร่อย ยั่วใจ

ได้สูตรมาจากคุณลูกสนค่ะ   ขอบอกอร่อยม๊ากกกก  นุ่มม๊ากกก ตั้งแต่ทำมาสูตรนี้ OK สุดเลยค่ะ  

ขอบคุณคุณลูกสนด้วยนะค่ะสำหรับสูตรดี อร่อย  แล้วขออนุญาต COPY สูตรมาไว้เลยนะค่ะ เผื่อเพื่อนก้นครัวอยากทำค่ะ  จุ๊บ จุ๊บ

Banana Crumb Muffins

ส่วนผสมเค้กกล้วยหอม
    1. แป้งสาลีเอนกประสงค์ 1 1/2 ถ้วย
    2. เบคกิ้งโซดา 1 ช้อนชา
    3. ผงฟู 1 ช้อนชา
    4. เกลือ 1/2 ช้อนชา
    5. กล้วยหอม 3 ใบ บดละเอียด
    6. น้ำตาลทราย 3/4 ถ้วย(ลดน้ำตาลด้วยนะคะ ไม่งั้นหวานมากค่ะ)
    7. ไข่ไก่ 1 ฟอง ตีพอแตก
    8. เนยละลาย 1/3 ถ้วย(ลูกสนใช้น้ำมันพืช 1/3 ถ้วยแทนค่ะ)

ส่วนผสมครัมพ์
    1. น้ำตาลทรายแดง 1/3 ถ้วย
    2. แป้งสาลีเอนกประสงค์ 2 ช้อนโต๊ะ
    3. ซินนามอน 1/8 ช้อนชา
    4. เนย 1 ช้อนโต๊ะ
    สูตรนี้ทำออกมาได้ 10 ชิ้นค่ะ เตรียมพิมพ์มัฟฟิน 10 อัน ทาเนยแล้วโรยแป้ง
    เอาไว้ก่อนค่ะ :) อุ่นเตาอบไว้ที่ 190 องศาC ด้วยนะคะ

วิธีทำ
    1. เริ่มจากเค้กกล้วยหอมก่อนนะคะ ^^ โดยเอาแป้ง เบคกิ้งโซดา ผงฟูและเกลือ
    ร่อนรวมกันให้หมดค่ะ แล้วพักค่ะ
    2. ผสมกล้วยหอมบด น้ำตาลทราย ไข่ไก่และน้ำมันพืชให้เข้ากันค่ะ จากนั้นนำ
    ส่วนผสมแป้งข้างบนมาเทใส่ส่วนผสมกล้วย แล้วคนให้เข้ากัน จากนั้นนำไปใส่
    พิมพ์มัฟฟินที่เราเตรียมเอาไว้ค่ะ
    3. นำส่วนผสมครัมพ์ทั้งหมดใส่รวมในชามใบเดียวกัน แล้วใช้ pastry cutter
    ตัดให้เนยกลายเป็นชิ้นเล็กๆ เนยจะถูกแป้งเคลือบ ลักษณะเหมือนทรายเปียกน้ำ
    นิดๆน่ะค่ะ
    4. เอาครัมพ์ที่ทำไปโรยส่วนผสมเค้กกล้วยหอมให้ทั่วค่ะ แล้วอบประมาณ 18-20 นาที
    จนกระทั่งเค้กสุกค่ะ เท่านี้ก็เสร็จแล้วค่ะ

จากคุณ : ChuyJumbo - [ 7 ก.พ. 50 09:30:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom