Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[ชวนลูกเข้าครัว]...เย้...ทำขนมปังสำเร็จแล้ว...ขนมปังไส้เกาลัด กับขนมปังไส้กรอกค่า....

วันก่อนทำคุ้กกี้สมุนไพรค่ะ พอแปะรูปตอนกลางคืน ก็คึกขึ้นมา อยากทำขนมปัง เลยไปนวดแป้งทั้งคืน กว่าจะเสร็จก็เกือบเที่ยงคืน

แต่ล้มเหลวค่ะ...แป้งแข็งโป๊กเลย ขว้างหัวไอ้มอมก็แตกได้ง่ายๆ ผิดหวังๆ

วันนี้เลยลองใหม่ ครั้งแรกนั้นใช้สูตรของสำนักพิมพ์แสงแดดค่ะ แต่คราวนี้ลองใช้สูตรของสำนักพิมพ์แม่บ้านบ้าง ชื่อหนังสือ ขนมอบ แต่สูตรใช้แป้งเยอะจัง  เลยลดส่วนผสมลงมาครึ่งหนึ่งค่ะ

ส่วนผสมมีดังนี้ค่ะ (ไม่ได้ถ่ายรูปส่วนผสมไว้นะคะ)

1. แป้งขนมปัง 1 1/2 ถ้วยตวง
    2. แป้งเค้ก 1 ถ้วยตวง
    3. นมผง 2 ช้อนโต๊ะ
    4. น้ำตาล 2 ช้อนโต๊ะ
    5. ไข่ไก่ 1 ฟองครึ่ง...แหะๆ อันนี้นี่ พอดีว่าไข่ที่บ้านมันจะมีไข่แดง 2 ฟองน่ะค่ะ เลยใช้ฟองเดียว
    6. น้ำ 1/2 ถ้วยตวง
    7. เกลือ 1/2 ช้อนชา
    8. ยีสต์ 1 1/2 ช้อนชา
    9. เนยสด 2 ช้อนโต๊ะ
    10. เนยขาว 1 ช้อนโต๊ะค่ะ

จากคุณ : [NostalgiA] - [ 22 ก.พ. 50 17:22:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom