Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

(Spicy Kitchen) ข้าวหมกไก่อย่างเปอร์เซีย หอมมมมม.... หุงด้วยหม้อไฟฟ้าง่าย ๆ ก็ได้ค่ะ ....

สวัสดีค่ะพี่น้อง....  :D  
    วันนี้มีข้าวหมกไก่  อย่าง(แขก)เปอร์เซียมาฝากค่ะ
    กลิ่น และรส จะออกหอมนุ่มนวลกว่าที่ขายกันนะคะ  เพราะใช้เนย Ghee  และหุงข้าวใส่นมด้วย
    นอกจากนี้ก็มีกลิ่นหอมของหญ้าฝรั่น  ลูกกระวานเทศ และอบเชยด้วยค่ะ
    วันนี้เป็นข้าวหมกไก่ทรงเครื่อง  เพราะใส่มันฝรั่งกับไข่ต้ม  แถมลูกเกดด้วย
    บางคนบอกว่า  ข้าวหมกไก่  หุงเตาถ่าน  ยุ่งยาก  ก็จริงนะคะ  เกาลัดเห็นที่บ้านทำ
    ต้องไฟอ่อน ๆ  แถมยังต้องเอาถ่านแดง ๆ มาวางบนฝาหม้อด้วย  ตักข้าวออก ตักแกงราด
    วุ่นวายจริง ๆ แหละ
    แต่คุณย่าสอนวิธีหุงแบบรวบรัด  ด้วยหม้อไฟฟ้านี่แหละค่ะ  ไว้ให้เกาลัดกลับมาทำกินเอง
    เกาลัดจด ๆ แล้วมาลองหุงดู     อืมมมมมม   อร่อยไม่ต่างจากคุณย่าหุงเลยค่ะ    :D

จากคุณ : Diana Grace Monroe - [ 1 มี.ค. 50 23:32:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom