Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[นอกเรื่องนิโหน่ย] มาตัดต่อวีดีโอกันเถอะ!

คราวที่แล้วรีวิววิธีทำครัวซองค์โดยวีดีโอ
    อยากให้มีคนตัดต่อวีดีโอเอาลงอีก เย้อ เย้อ~
    ดังน้าน~ เราก็มาตัดต่อกันเถอะนะคะ

โปรแกรมที่ใช้เป็นโปรแกรมที่มีอยู่ใน WindowXP อยู่แล้ว (โดยส่วนใหญ่นะคะ) โปรแกรมที่ว่าคือ WINDOW MOVIE MAKER ค่า

Window Movie Maker เป็นโปรแกรมตัดต่อเสียงและวีดีโอแบบเบสิค

WMK (ย่อจาก window movie maker นะคะ) จะรับเฉพาะไฟล์ mp3 wav (ogg ไม่แน่ใจ) wma wmv avi mpg mpeg แต่ไม่รับ VOB กับ DAT นะคะ เพราะงั้นถ้าจะตัดจากดีวีดี หรือวีซีดีต้องเอาไปแปลงก่อน

ส่วนใหญ่แล้วกล้องวีดีโอ เว็บแคมที่แคปวีดีโอได้ และกล้องถ่ายรูปที่ถ่ายวีดีโอได้จะให้ฟอร์แมตไฟล์ภาพเคลื่อนไหวเป็น avi และ mpg เพราะงั้น ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ค่ะ

แล้วเราจะเปิดโปรแกรมจากไหนล่ะ?

กดที่ start menu แล้วหา window movie maker จากใน program ค่ะ
    สำหรับบางเครื่องจะอยู่ใน Start > Program > accessories

ตามในรูปจ้า

จากคุณ : super-bobah - [ 4 มี.ค. 50 12:22:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom