Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ครัวเปื้อนยิ้ม...วันว่างกับเค้กแก้เซ็ง...ขอส่งการบ้านพี่ตรี เมนูเค้กขุกมิ่งค่ะ

วันหยุดนี้ บีพอจะมีเวลาค่ะ และเผอิญมองไปเห็นไข่เบอร์หย่ายอยู่ 4 ลูก ก็เลยคิดจะหาทางกำจัดซะหน่อย เอ...ทำอะไรดีที่ใช้ไข่เบอร์ 0 ????

อ้อ....นึกออกละค่ะ ต้องเค้กขุกมิ่ง สูตรพี่ตรีที่รักสิ คิดจะลองทำมานานแล้ว แต่หาโอกาสไม่ได้สักที ถ้างั้นอย่าช้าๆ รีบเอาไข่ 3 ฟองไปสำเร็จโทษเลยดีกว่า อิอิอิ...

แต่อยากลองพิสดารอีกนิดค่ะ อยากได้เค้กสีรุ้ง บีเลยแบ่งส่วนผสมออกมาเป็น 3 ส่วน แล้วใส่สีม่วง เขียว และชมพูลงไปผสม แต่เอ่อ...ตอนเทส่วนผสมลงไปในพิมพ์ มันมาปนกันไปนิด และคงด้วยการขึ้นฟูในเตาอบ สีมันเลยปนๆ กันออกมาอย่างที่เห็นค่ะ

เห็นสีอย่างนี้แล้ว อย่าตกใจไปน๊า.. เพราะเค้กออกมานุ่มนิ่ม หอมมันมากๆ ค่ะ แอบดีใจที่เค้กออกมาแล้วไม่เป็นไตด้วย เพราะตอนส่งเข้าเตาอบก็ลุ้นๆ อยู่ว่าจะใช้ได้ไม๊นะ เพราะว่าสูตรนี้ใส่เนยละลายเยอะจัง บีกลัวว่าจะผสมแล้วไม่เข้ากันดีกับไข่และแป้ง ซึ่งจะทำให้เค้กเป็นไต แต่ออกมาแล้วดีเกินคาดค่ะ เค้กขึ้นฟูดีและนุ่มละมุนลิ้นมากๆ ด้วย

มาดูหน้าตากันนิดนึงก่อนนะ

แก้ไขเมื่อ 26 มี.ค. 50 08:45:22

จากคุณ : Bambie - [ 26 มี.ค. 50 08:43:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom