Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@+-+Mandarin Orange Cake & Mandarin Orange Cheese Pie+-+@@

วันนี้ชวนเพื่อนๆมากินส้มกันครับ อากาศร้อนๆแบบนี้ ได้ทานอะไรเปรี้ยวๆแล้วสดชื่นขึ้นเป็นกองเลยครับ
    เริ่มจาก Mandarin Orange Cake หรือเค้กส้มในตำนาน
    เนื่องจากเค้กส้มที่หลายๆท่านทำแล้ว รู้สึกว่า โห น่าทานมากมายเลยอ่าครับ
    มีโอกาสได้ไปซื้อที่ร้านต้นกกบ้าง ก็อร่อยดีครับแต่บ่อยๆอาจเป็นโรคทรัพย์จางได้
    เมื่อช่วงปีใหม่กลับบ้าน เลยมีโอกาสได้ลองทำทานครับ
    โดยอาศัยข้อมูลจากบล็อคของคุณจุ๋ม (ขอบคุณหลายๆครับ)
    และสูตรตัวเค้กของคุณแหม่มและหน้าส้มของคุณจอย (ขอบคุณอีกเช่นกันครับ)
    อันนี้เป็นบล็อคของคุณจุ๋มครับ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=monnira&month=11-2006&date=06&group=60&gblog=25
    น่ากินอย่างที่สุดเลยครับ
         พอดีที่บ้านไม่มีเตาอบครับ ที่ใช้อยู่เป็นฝาอบลมร้อน ซึ่งก็เคยใช้อบเค้กเนย
    ก็ไม่มีปัญหาอะไร ดังนั้นจึงลองทำตัวเค้กส้มตามสูตรของคุณแหม่มทุกอย่าง
    ปรากฏว่าอบไปแปร๊บเดียวเค้กตรงกลางนูนขึ้นมา และหน้าเค้กเริ่มเป็นสีน้ำตาล
    (ลองจินตนาการถึงกรวยคว่ำ สีตุ่นๆ) เศร้าอีกแล้วครับท่านตัวเค้กไม่ฟูเอาเสียเลย
    ที่บ้านเห็นท่าไม่ดีเลยบอกว่า "ถ้าใช้ฝาอบต้องลดไฟจากสูตรเยอะๆ ไม่งั้นจะไหม้"
    อ่าวว ไหงเพิ่งมาเตือนล่ะ โหยๆ พอแงะออกมาดู จึ๋ย นี่มันคือขนมตาลชัดๆ "-*-"
    ที่บ้านก็พยายามปลอบใจครับ อื้มม อร่อยดี เหมือนแพนเค้กเลยนะ 555
         คิดดูแล้วถ้าลองทำสูตรเดิมก็เกรงว่าจะไม่สำเร็จเพราะอุปกรณ์อบไม่เวิร์ค
    ดังนั้นเปลี่ยนเป็นเค้กเนยดีกว่า พอดีใช้แป้งของ UFM ครับ
    เลยทำสูตรข้างถุงนั่นแหละ (ขออนุญาตไม่ลงสูตรนะครับ)
    ทำเสร็จออกมาก็ อืมม ใช้ได้ๆ สูตรเค้าดีนะเนี่ยยย
         ทิ้งเค้กไว้ให้เย็นแล้วก็มาทำส่วนหน้าส้มกัน ใช้สูตรของคุณจอยครับ
    อันนี้เป็นบล็อคคุณจอย http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=lita&group=6

ส่วนผสมและวิธีทำ
    น้ำ 300 กรัม, น้ำส้มเข้มข้น (ซันควิกส้มแมนดาริน) 50 กรัม
    น้ำตาลทราย 120 กรัม, แป้งโมดิฟายสตาร์ช 25 กรัม (ใช้แป้งข้าวโพดแทนครับ)
    เนยสดอ่อนตัว 20 กรัม, สีส้ม เล็กน้อย
    วิธีทำ
    ผสมทุกอย่างลงหม้อยกเว้นเนยสด คนให้เข้ากันแล้วนำไปตั้งไฟกวนจนแป้งสุก
    (สังเกตุว่าจะข้นและใส พอข้นเหนียวนิดๆคล้ายน้ำเชื่อมตอนร้อนจะไม่เหนียวมาก
    เพราะเมื่อเย็นตัวลงจะเหนียวและข้นขึ้นอีกมาก) เมื่อแป้งสุกแล้วยกลงจากเตา เติมเนยสดอ่อนตัว
    คนให้เข้ากัน พักให้อุ่นแล้วพอเริ่มข้นๆ set ตัว ก็ใช้สเปตูล่าปาดหน้าเค้กเหมือนแต่งหน้าครีม

แก้ไขเมื่อ 03 เม.ย. 50 17:32:01

จากคุณ : ตรีศูล - [ 3 เม.ย. 50 17:26:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom