Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 87 ... เส้นหมี่หมูใบชะพลูแบบมั่วเอง แถมด้วยปลาอบ ใบ Leek ที่เหลือจ้า <==

อาทิตย์ที่แล้วไปเมืองชลมาค่ะ ตอนบ่ายๆก็แวะไปบ้านน้องยุ้ยกัน นั่งเล่นๆ ลมเย็นๆ จนต้องบอกตัวเองว่า รีบขับรถกลับบ้านเถอะเรา ไม่งั้นได้หลับคาอยู่ตรงนั้นแน่ๆ

พอจะกลับบ้าน ก็ทำไปเลียบๆ เคียงๆ แถวๆ ต้นยอค่ะ เห็นว่ามันออกใบอ่อนกำลังดีเลย ... แหะ แหะ น้องยุ้ยรู้ใจ ต้นนั้นมีใบเท่าไหร่ เด็ดให้พี่ก้อยหมดเลยค่ะ พอขึ้นรถได้ก็คุยๆกะแหม่มว่า พี่อยากทำงบหมูโดยใช้ใบยอห่อแล้วก็เอาไปปิ้งถ้าจะหอมดี เคยไปกินที่ร้านแถวๆบ้าน แล้วอร่อยดีค่ะ

ตั้งใจเป็นอย่างยิ่งว่า อาทิตย์เที่ยงต้องทำเมนูนี้ให้ได้ ปรากฏว่าเศร้าค่ะ .... จำได้ว่าตอนเอาใบยอยัดเข้าตู้เย็นเนี่ย ยังสดเขียวอยู่ดีๆเลย ทำไมพอเอาออกมาดู กลายเป็นใบตายนึ่งไปหมดเลย ไม่รู้เป็นเพราะว่าเอาใบยอเข้าตู้เย็นในขณะใบมันยังร้อนๆ เพราะเพิ่งเอาออกมาจากท้ายรถหรือปล่าวก็ไม่รู้ค่ะ

เอาไงดี ... หมูก็หมักไว้เรียบร้อยแล้ว อีกอันที่สำคัญก็คือบอกคุณพ่อไปแล้วค่ะ ว่าเที่ยงนี้จะมี เมนูแบบนี้ๆๆ กินนะ ... คุณพ่อเป็นพวกประเภทบอกว่าจะมีอะไรให้กิน ก็ต้องได้กินอันนั้นนะคะ ไม่งั้นคุณพ่อจะแบบผิดหวังค่ะ

แต่โชคดี .... เก๋บอกว่า คุณก้อย ใบชะพลูมีนะคะ เดี๋ยวหนูลงไปดูให้ ... โห ดีใจเลยค่ะก้อยเนี่ย จากงบหมูใบยอ ก็เลยกลายเป็น อาหารเวียดนามเทียมๆจานนี้ค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 5 เม.ย. 50 22:42:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom