Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[ส่งการบ้าน พี่ตรี Triny ค่ะ คุ้กกี้เนยชอกชิป มาพร้อมกับปลากะพงนึ่งมะนาว]

สวัสดีค่ะ วันนี้มาส่งการบ้านพี่ตรี(ขออนุญาติเรียกพี่นะคะ)
    คุ้กกี้เนยชอกชิป เป็นการบ้านที่ล่าช้ามากๆ หุหุ

มาดูสูตรกันก่อนนะคะ...

คุ้กกี้เนยชอกชิป
    1. แป้งอเนกประสงค์  240 กรัม
    2. ผงฟู 1 ชช
    3. เกลือ 1/2 ชช
    4. เนยสด(ถังทอง) 180 กรัม
    5. เนยขาว 20 กรัม
    6. น้ำตาลทราย  1/2 ถ้วย
    7. น้ำตาลทรายป่น  1/4 ถ้วย
    8. วนิลา  1 ชช
    9. เม็ดมะม่วงหิมพานต์อบแล้วหั่นหยาบ 1/2 ถ้วย(อันนี้ก็ไม่ค่อยชอบค่ะ สรุปว่าวันนี้ใส่แต่ชอกชิป)
    10. ลูกเกดเม็ดใหญ่หั่น  1/2 ถ้วย(อันนี้ก็ไม่มีค่ะเลยไม่ใส่ ตามมีตามเกิดจริงๆ)
    11. ชอคโกแลตชิปไว้แต่หน้าคุ้กกี้ ตามชอบค่ะ(ไม่ได้นับค่ะแต่มันดูเยอะๆไงไม่รู้)

อบไฟ 175 องศาเซลเซียส(ของกั้ง 180 ค่ะ)

ของพี่ตรี ได้ประมาณ  60  ชิ้นค่ะ
    แต่ของกั้งได้   รวมๆแล้ว 43 ชิ้นค่ะ
    อันใหญ่   9  ชิ้น
    อันเล็ก   34  ชิ้นค่ะ

ถ้าอยากดูของจริง ของน่ากินต้องไปที่กระทู้เจ้าของสูตรนะคะ    
    http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2006/12/D4962196/D4962196.html

เอารูปมายลโฉมก่อน....

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 50 15:56:36

[คลิกเพื่อชมภาพขนาดจริง]

จากคุณ : protagonist - [ 11 เม.ย. 50 15:54:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom