Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@ ครัวแม่มิ้น @@ 7 days in Kyushu with Triny and The gang -Day 3 Kumamoto & Mt.Aso{แตกประเด็นจาก D5340733}

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน flower

วันนี้ตรีจะพาไปเที่ยวต่อเป็นวันที่สามค่ะ  พร้อมไปเที่ยวกันหรือยังคะ

วันนี้เราจะไปเมือง Kumamoto ไปชม Kumamoto Castle และ Mt.Aso ค่ะ
    ตรีไปโดยรถไฟเหมือนเดิมค่ะ ตรีจะเริ่มจากไปดู Mt.Aso ก่อนค่ะ จาก  Hakata -> Aso(Kumamoto)
    แล้วค่อยนั่งรถไฟย้อนกลับมาที่ Kumamoto station เพื่อไปดู Kumamoto Castle กัน

Mt.Aso เป็นภูเขาไฟที่ยังไม่ดับอยู่ใน Aso national park ซึ่งอุทยานแห่งนี้มีลักษณะเป็นทุ่งหญ้ากว้างใหญ่ มีน้ำพุร้อน และก็มีป่าไม้ค่ะ
    Mt.Aso จะประกอบไปด้วย ภูเขาไฟที่ยังไม่ดับ 5 ลูก ซึ่งแต่ละลูกมีความสูงมากกว่าหนึ่งพันเมตร
    รายนามภูเขาไฟแต่ละลูกมีดังนี้เลยค่ะ
    Mt Taka-dake (1592m), Mt Neko-dake (1408m), Mt Eboshi-dake (1337m), Mt Nishima-dake (1238m) and Mt Naka-dake (1216m).

ความเป็นที่สุดในโลกของ Mt.Aso คือ เป็นภูเขาไฟที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลกค่ะ
    คือมีเส้นรอบวง 128 กิโลเมตร  มีความกว้างจากเหนือจดใต้ 24 กิโลเมตร มีความยาวจากทิศตะวันออกไปทิศตะวันตก 18 กิโลเมตร

ตรีจะพาไปขึ้นไปดูปากปล่องภูเขาไฟ Naka-dake ค่ะ ซึ่งเป็นภูเขาไฟหนึ่งใน 5 ของ Mt.Aso ที่มีขนาดของปากปล่องใหญ่ที่สุด
    ซึ่งมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 600 เมตร และลึก 160 เมตร

ถ้าถามว่าระเบิดไปครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ ... ก็ประมาณ 90,000 ปีที่แล้วนู้นนนนนนแหละค่า ^^'
    ระเบิดครั้งนั้นก็กินที่ไปครึ่งหนึ่งของเกาะ Kyushu เลยทีเดียวน้า

วันนี้ต้องแหกขี้ตาตื่นแต่ไก่โห่เลยค่ะ
    เพราะว่าเราจะขึ้นรถเที่ยวเจ็ดโมง  กว่าจะเดินไปถึงสถานีฮากาตะ

วันนี้ฟ้าใสค่ะ ... เราเช็คอากาศเรียบร้อยแล้ว ว่าอากาศดี
    เพราะถ้าโชคร้ายไปถ้าสภาพอากาศไม่ดี หรือภูเขาไฟคุกรุ่นมากเกินไป เราจะขึ้นไปตรงปากปล่องภูเขาไฟไม่ได้ ...
    เนื่องจากจะภูเขาไฟจะปล่อยกำมะถัน (sulfer) จำนวนมาก ทำให้เป็นอันตรายได้ค่ะ ^^"
    พวกตรีไม่อยากกินสมหวัง(แห้ว)ค่ะ ๆ 555 ไม่ได้มากันบ่อย ๆ นิ

ระหว่างการเดินทาง ตอนขึ้นรถไฟ โลกมันกลมค่ะก็เจอคนที่ทำงานเดียวกัน (แต่ตรีไม่รู้จักหรอกค่ะ มีพี่อีกคนรู้จักพอดี)
    ลูกชายของพี่เค้าบอกว่าจะไปขึ้นรถไฟ shinkansen กัน ...
    ... ตรีเองมาญี่ปุ่นสามรอบแล้ว ไม่เคยมีโอกาสนั่งเจ้ารถไฟหัวกระสุนนี้สักทีก็เลยได้โอกาสจะมาลองนั่งเล่น สักหน่อยสิว่ามันเป็นยังไง
    ป.ล. พี่คะ ...ลูกชายพี่หล่อมาก ๆ ค่า ... แหมอยากเกิดช้ากว่านี้สักสิบห้าปี ...เหอ ๆ ๆ >.<

JR Kyushu pass ticket ที่ตรีซื้อมาสามารถนั่ง shinkansen ได้หนึ่งสายเท่านั้นค่ะ
    คือจาก Shin-Yatsushiro ไป Sendai(คนละที่กับ Sendai บนเกาะ Hokkaido นะคะ) ระยะทาง 91.5 กิโลเมตร ใช้เวลาแค่ 30 นาทีเท่านั้นเองค่ะ ...
    ... โอ้ รฟท(รถไฟไทย). รฟญ.(รถไฟญี่ปุ่น) ...มันยอดมากก อิ อิ อิ -*-

หลังจากกลับจากเที่ยว เราก็ไป Yatai(ร้านขายอาหารริมทาง) ริมแม่น้ำ Naka กันค่ะ
    และแถมด้วยไปกินซูชิ แบบราคาสบายกระเป๋าที่บนห้าง  Yodabashi ที่ตั้งอยูข้าง ๆ กับสถานี Hakataกันค่ะ

พร้อมแล้วก็ตามไกด์เถื่อน ... มาเลยค่ะ =D
    เริ่มจากอาหารตาก่อนเลยค่ะ ... เด็กญี่ปุ่นน่ากิน ... ไหมคะ ฮี่ ๆ ๆ ๆ
    ชุ่มชื่นหัวจายจริง จริ๊ง ^^

ตอนที่  1 ข้อมูลตอนที่แล้วนะคะ
    Day 1 -- Dazaifu แล้วกลับมาเดินเล่นที่ย่าน Tenjin และ Hakata มาดูเค้กน่ารัก ๆ พร้อมกะไปชิม Mos Burger ต้นตำรับ ^^
    http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D5338643/D5338643.html

Day 2 - Huis Ten Bosch เมืองจำลองฮอลแลนด์ ไปชมทิวลิปบานสะพรั่งกันค่ะ
    http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D5340733/D5340733.html
    [Tags : ครัวแม่มิ้น ญี่ปุ่น คิวชิว Kyushu Kumamoto Aso Mt.Aso ]

แก้ไขเมื่อ 28 เม.ย. 50 18:55:54

แก้ไขเมื่อ 28 เม.ย. 50 18:16:58

แก้ไขเมื่อ 28 เม.ย. 50 17:06:48

จากคุณ : Triny - [ 28 เม.ย. 50 17:04:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom