Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

(((( สาวแบงค์...ชวนชิม )))) ขนมปังไส้กรอก จ้า

สวัสดีคะ  วันนี้สาวแบงค์อย่างนู๋ ได้เวลาว่างวันหยุดแรงงานมานั่งทำขนมปังคะ  นวดซะจนกล้ามขึ้น เนื่องจากไม่มีเครื่องนวด ต้องนวดมือคะ ประมาณ ชั่วโมงได้  ลมแทบจับ แต่ผลออกมา รับรองความนุ่มคะ สูตรของคุณข้าวยำ  จากเวบ แม่เจเจ คะ ขอบคุณเจ้าของสูตรคะ  สูตรตามนี้นะคะ

สูตรขนมปังไส้กรอกแป้งนุ่ม...
    สูตรนี้ทำได้ประมาณ 40ชิ้นนะคะ

ส่วนผสม
    1. แป้งสาลีสำหรับทำขนมปังตราห่าน 350 กรัม
    2. แป้งสาลีตราบัวแดง 150 กรัม *ถ้าหากไม่ชอบนุ่มมากจะใช้แป้งขนมปังตราห่าน ทั้ง 500กรัมเลยก็ได้นะคะ
    3. ยีสต์แห้ง 2 1/4 ช้อนชา
    4. นมผง 1/3 ถ้วย
    5. เกลือ 1ช้อนชา
    6. น้ำตาลทราย 1/3ถ้วย
    7. น้ำ300กรัม
    8. ไข่ไก่ตีให้แตกใช้ครึ่งฟอง (25 กรัม) (อีกครึ่งฟองเก็บไว้ใช้ทาหน้าขนมให้สีสวยก่อนนำเข้าอบด้วยการผสมน้ำลงไปเท่าๆกับปริมาณไข่ แต่ถ้าใครชอบสีเข้มๆก็จะเจือจางน้อยกว่าก็ได้ค่ะ)
    9. เนยสด 1/3 ถ้วย (ของบ้านเราก็ตัดใช้ 1/3ก้อนเลยค่ะ)
    10 ไส้กรอกท่อนสั้น 40 ชิ้น เลือกชนิดตามชอบนะคะ

วิธีทำ
    1. ผสม แป้งทั้งสองชนิด ,ยีสต์, นมผง เข้าด้วยกันในโถผสม
    2. ละลาย เกลือ น้ำตาลทราย น้ำ ไข่ไก่ เข้าด้วยกัน และเทลงไป นวดจนเข้ากันพอควร(สังเกตดูว่าแป้งที่เป็นผงๆหมดไปแล้ว)
    3. เติมเนยสดและนวดต่อจนเนียน ขึงดูเป็นแผ่นบาง เมื่อทาบกับนิ้วแล้วจะเห็นรอยลายนิ้วมือผ่านแผ่นแป้งบางๆนะคะ (ใช้เครื่องที่เป็นตะขอนวดก็ประมาณ25-30นาทีค่ะ)
    4. นำโดที่ได้ใส่อ่างที่ทาเนยไว้บางๆ เอาพลาสติกใสขึงปิดไว้และถ้าจะให้ขึ้นเร็วก็นำผ้าชุบน้ำอุ่นบิดหมาดคลุมอีกทีรอให้ขึ้นเป็นสองเท่า วันนี้อากาศร้อนเลยใช้เวลาแค่ 30นาที
    โดก็อืดขึ้นสองเท่าแล้วค่ะ ปรกติจะใช้เวลาประมาณ 45-60นาทีค่ะ เอาเป็นว่าเช็คการขึ้นสองเท่าของโดโดยใช้นิ้วจิ้มแป้งนวลแล้วเอาไปจิ้มตัวโดที่เราหมักไว้ดูดีกว่านะคะ
    ถ้ามันบุ๋มเป็นรอยนิ้วเราโดยไม่มีการเด้งกลับมาก็แสดงว่าได้ที่แล้วหละค่ะ
    5. จากนั้นแบ่งโดออกเป็น ห้าส่วน ส่วนละ 200กรัม คลึงให้กลมไว้และวางเรียงเอาผ้าชื้นๆคลุมไว้เพื่อกันแป้งแห้งเพราะโดนลมด้วยนะคะ ขั้นตอนนี้ถ้าโดแฉะไปก็ให้ใช้แป้งขนมปัง
    เป็นแป้งนวลโรยบางๆที่พื้นได้ค่ะ จากนั้นตบลงบนก้อนแป้งที่คลึงกลมไว้แล้วให้แบนลงไล่ฟองอากาศออกให้หมด แล้วใช้ไม้นวดแป้งคลึงแผ่ออกให้เป็นแผ่นกลมแบน
    หนาประมาณ 1/4นิ้ว (ลูบแป้งนวลบนไม้นวดแป้งด้วยก็ดีค่ะ) จากนั้นใช้ที่ตัดแป้งแบ่งให้ได้ 8ชิ้นนะคะ
    6. ดึงตรงส่วนเรียวแหลมของโดให้ยืดยาวออกมาเป็นหางด้วยนะคะ จะได้ม้วนเป็นรูปร่างสวยและมิดไส้กรอก
    7. วางเรียงบนถาดทาเนยขาวรอให้ขึ้นเป็นสองเท่า (ประมาณ45นาที) อากาศร้อนก็ 25นาทีค่ะ คลุมผ้าชื้นๆด้วยนะคะ พอขึ้นสองเท่าแล้วก็ทาหน้าด้วยไข่ผสมน้ำบางๆ
    8. นำเข้าอบที่ 400F หรือ 200C 10-12นาทีค่ะ

จากคุณ : yim160325 - [ 2 พ.ค. 50 20:55:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom