Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

----- ตามกระแสเสี่ยวหลงเปา ยั่วกันดีนัก ทำเองซะเลย ฮิฮิ มาดูน้องเปาแบบโฮมเมดค่ะ -----

ยั่วยวนกันหลายกระทู้เลยนะคะชาวก้นครัว  แหม แหม..ก็เสี่ยวหลงเปานี่สิคะ ไม่อยู่เมืองกรุงบ้างแล้วปาย  ว่าแล้วก็ใช้เนตให้เป็นประโยชน์หาดูสิว่าทำยังไง  และแล้วก็ได้สูตรพร้อมวิธีทำอย่างละเอียด  เก็บดองอยุ่นานวัน  ได้ฤกษ์อวดโฉมแล้วค่ะ  มาดูวิธีกันนะคะว่าไอ้น้ำซุปในเสี่ยวหลงเปานี่เขาทำกันอย่างไร  

ซ่างไห่เสี่ยวหลงเปา

ขอเรียกสั้นๆว่าเปานะคะ  ขี้เกียจพิมพ์ยาว  เจ้าเปานี่ก็จะมี 2 ส่วนหลักๆก็คือตัวเปากับตัวไส้ อืม..ใครไม่รู้บ้างเนี่ย  รู้หมดทุกคนเนอะ... เรามาว่าเรื่องไส้กันค่ะว่าทำยังไงให้มันมีน้ำซุปไหลออกมา  เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของซ่างไฮ้เสี่ยวหลงเปาเลยนะคะ  น้ำไม่ไหลนี่ของก๊อปค่า....ในไส้นี่ก็มีส่วนประกอบอยู่ 3 ส่วนค่ะที่เราต้องเตรียมคือ น้ำซุป น้ำขิง+ต้นหอม เอาไว้ปรุงกลิ่นให้หอม และเนื้อสัตว์ที่ชอบ

เรามาดูขั้นตอนการทำน้ำซุปที่ว่านี่ก่อนนะคะ  สิ่งที่ต้องเตรียม..
    หนังหมู  500 ก. ต้นหอม  10  ก. ขิง  15  ก. น้ำ 1500  ซีซี
    พริกไทยนิดหน่อย

ตอนทำเนื่องจากเป็นการทำครั้งแรกเลยทำแค่ครึ่งสูตร  ลองดูค่ะ  เผื่อเสียจะได้โยนทิ้งแบบไม่ลำบากใจ  สัดส่วนของส่วนผสมเลยกะเอาเพราะบางอย่างมันก็วัดชั่งยาก

จากคุณ : เจซอง - [ 4 พ.ค. 50 22:16:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom