Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@*@*@ มือใหม่หัดทำขนม ฝากเนื้อฝากตัว ฝากคำถามด้วยค่ะ@*@*@

มือใหม่หัดทำขนม

ปรกติทำงานคอม เกิดอยากทำขนมกินเองบ้างอ่ะค่ะ
    ได้ข้อมูลความรู้จาก ก้นครัวเยอะมาก (ขอขอบคุณ blog คุณจุ๋ม คุณพับผ้า นะค่ะ ได้แรงบันดาล ขนม เยอะเลย)

ลองซื้อเตาอบ กะเครื่องผสมแบบ เบ่เบ๊ มา ก็คือ เตา otto 777 ( คนขายเค้าเชียร์อ่ะ เพราะหาซื้อ otto 787 ยากด้วย) กะ เครืองผสม otto
    และได้ลองอบเค้้กกล้วยหอม มากินบ้างแล้ว จากสูตรคุณจุ๋ม อร่อยกินได้ค่ะ

ส่วนตัวได้ลงเรียนขนมอบ ที่ UFC เพิ่มด้วยจะได้รู้ทักษะต่างๆ

คำถามค่ะ

1. ในUFC เค้าใช้ Kitchen Ade. ซึ่งเป็นเครื่องแบบร้านใช้อ่ะ มีหัวตีใบพัดด้วย แต่ที่เรามีเป็น otto เล็กๆ อ่ะค่ะ
    เรามีแค่ 2 หัว คือ แบบตีไข่ แบบ ตะกร้อ กะตีเนย เป็นเกลียวๆ คนขายเค้าบอกไม่ให้เปิดเกิน 10นาที เครื่องจะไหม้
    แต่ ที่รร ตีเนยจนขึ้นฟู ในห้องแอร์ ยังใช้เวลา 20 นาทีแนะ
    แล้ว เครื่องตีแบบ เล็กๆจะตีเนยฟูได้ไหมค่ะ

2. บ้านอยู่แถว อ่อนนุชอ่ะค่ะ จะหาแหล่งซื้อของแบบร้านขายส่ง มีไหมค่ะ
    อยากได้แบบพิมพ์เค้กแบบถ้วยกลาง
    พอดีไปซื้อที่ร้านแถวสะพานควายมา 2 ขนาด แบบถ้วยเล็กเข้าเตาได้ แบบถ้วยกลางใหญ่ไปเลยเอาไปเปลี่ยนมาอ่ะค่ะ
    แต่พอจะซื้อพิมพ์ ร้านเค้าบอกขายเป็น 100 อัน เราไม่ได้ทำขายอ่ะ มีร้านอื่นใกล้ๆ ไหมค่ะ แบบซื้อแป้ง ซื้อของทำเบเกอรี่ได้

3. อยากให้ช่วยเล่าประสบการ์ณ ทำขนมพลาดอ่ะ
    อย่างเรา อบเค้ก เกิดงก อยากอบหลายๆ อัน เลยซ้อนถาด ผลก็ ไหม้อ่ะ เนื้อก็ไม่สุก เพราะมันใกล้ไฟบนไปนิด
    หรือชั่งแป้งผิด เอา ถ้วยตวงของเหลวไปตวงแป้ง 2 ถ้วย ผล เติมแป้งจน กินไม่ได้ อ่ะ คุ้กกี้แห้งกรอบเลย

อิอิ แล้วจะเข้ามาถามอีกนะค่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้า

จากคุณ : Find_Story - [ 22 พ.ค. 50 19:43:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom