Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++ ห้องก้นครัวนี่ถ้าตอบกระทู้แล้วความเห็นไม่ตรงกับคนอื่นนี่หมายความว่า "ไม่เปิดกว้าง" หรือครับ

สวัสดีครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เข้ามาเล่นบอร์ดก้นครัวบ่อยๆช่วงนี้
    หลังจากที่ไม่ได้เล่นพันทิพมานาน
    เพราะชีวิตคนเรามันก็ต้องมีช่วงว่างช่วงยุ่งสลับกันไปจริงไหมครับ

แต่ในช่วง 2-3 เดือนที่เข้ามาอ่านกระทู้ตอบกระทู้บ่อยๆนี่
    รู้สึกว่าจะมีสมาชิกท่านอื่นมาตอบกระทู้ หรือไม่ก็ส่ง PM มาบ่อยๆ
    สิ่งเดียวที่ตรงกันในทุกๆข้อความนั้นก็คือข้อความในความหมายว่า "ไม่เปิดกว้าง"

ยกตัวอย่างที่ชัดเจนซัก 2 เรื่องนะครับ

ในการตอบกระทู้เกี่ยวกับการทำขนม
    ผมแนะนำวิธีแก้ไปอย่างหนึ่ง ซึ่งอาจจะดูขัดกับวิธีของสมาชิกท่านอื่น
    ก็ได้รับ PM ว่าผมไม่ค่อยเปิดกว้างเลย และหากเป็นการคุยกันต่อหน้าแล้ว ได้มีท้าต่อยกันแน่ๆ

หรืออย่างในการตอบกระทู้เกี่ยวกับอาหารการกิน
    ผมตอบไปว่าอาหารดังกล่าวมีลักษณะไม่น่ารับประทาน และไม่อร่อย
    ก็ได้รับตอบกลับมาว่าเปิดใจให้กว้างหน่อยแล้วคุณจะได้เรียนรู้วัฒธรรมดีๆอีกเยอะ
    ทั้งๆที่ก็มีคนตอบว่าไม่อร่อยอีกตั้งหลายคนอะนะ แต่ผมโดนคนเดียว

ฯลฯ ...

สรุปแล้วงงครับ
    สรุปว่าห้องก้นครัวนี้ ตอบอะไรต้องตอบตามๆกันไปใช่ไหมครับ
    ความเห็นแรกตอบว่าอร่อย ความเห็นต่อไปก็ต้องอร่อยตาม
    แล้วที่บอกว่า "เปิดใจให้กว้าง" นี่ ถ้าผมไม่เปิดใจไปลองชิมแล้ว
    จะรู้และเอามาบอกได้ยังไงว่ามันไม่อร่อยยังไง
    และถ้าลองชิมแล้ว ยังไงก็ต้องอร่อยหรือครับ
    ถึงจะเรียกได้ว่า "ใจเปิดกว้าง"
    ถ้าอย่างนั้นคนที่ทานปลาร้า หรือทุเรียนแล้วบอกไม่ชอบนี่ก็คือคนไม่เปิดกว้างอย่างนั้นรึ?

หรือวิธีแก้ในการทำขนม
    ถ้าคนตอบคนแรกว่าอย่างนี้
    เราก็ห้ามเสนอวิธีอื่นที่มันดูขัดกับความเห็นก่อนหน้านี้อีกแล้วอย่างนี้ใช่ไหมครับ
    ที่ผมมาตอบนั้นไม่ได้มีมีเจตนาจะไป "ขัดแข้งขัดขา" ใครเลย
    แต่จากการที่ผมทำขนมมาตั้งแต่ยืนหัวพ้นขอบโต๊ะ
    และได้ไปอยู่ต่างประเทศมาก็นาน
    ได้เรียนรู้วิธีการทำที่ในแต่ละประเทศก็มีต่างๆกันไป
    แล้วเอาประสบการณ์ที่ได้เก็บเกี่ยวมาโพสต์บอกให้รู้กันนั้น
    มันน่าจะเป็นสิ่งดีๆ ที่ช่วยให้คนที่เข้ามาอ่านได้รับความรู้อะไรแปลกๆใหม่ๆเพิ่มขึ้นไม่ใช่หรือ

อีกอย่าง คำพูดผมอาจจะฟังดูแข็งไปหน่อย
    เพราะผมก็เป็นคนตรงๆ ไม่ใช่พวกแอ๊บแบ๊ว
    สำนวนเลยอาจจะไม่นิ่มนวลระรื่นหูเท่าไหร่

ปกติผมเล่นเว็บบอร์ดอื่นๆมาก็คิดว่า
    อย่างน้อยการช่วยตอบคำถามให้ผู้อื่นที่ตั้งถามมา
    ถึงมันจะช่วยคลี่คลายปัญหาได้มากหรือน้อย
    ถึงมันจะขัดกับความเห็นอื่นหรือไม่นั้น  ก็เป็นสิ่งที่ควรทำทั้งนั้นในการเล่นเว็บบอร์ด
    เพราะอย่างน้อยคนที่มาอ่านก็จะได้ความเห็นหลายๆอย่างให้เก็บไปคิดกัน

ห้องนี้คงจะใจเปิดกว้างกันจริงๆ
    พร้อมทั้งมีธรรมเนียมห้ามขัดกันด้วย
    ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ แต่ตั้งกระทู้นี้มา
    เพื่ออยากจะมาลองดูความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ของท่านทั้งหลายในห้องนี้เท่านั้น
    เพราะรู้สึกว่าจะมีลักษณะต่างจากเว็บบอร์ดอื่นที่ผมเคยเล่นมาเป็นอย่างมาก
    ไม่ได้มาเรียกร้องความเห็นใจ
    และก็คงไม่เข้ามาตอบกระทู้อะไรให้ขัดใจท่านทั้งหลายในห้องนี้อีกแล้วหละครับ สบายใจได้ครับ
    ^____^

.

จากคุณ : Fenrir - [ 24 พ.ค. 50 09:02:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom