Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใครใช้กะทะเทฟล่อนยกมือขึ้น!!!! เข้ามาช่วยตอบผมหน่อย กะทะผมมันลอกครับ

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

ห่างหายจากห้องนี้ไปนานทีเดียว ไม่ค่อยได้มาตั้งกระทู้มาตอบอะไรเพราะงานยุ่งมากๆ และติดอ่านหนังสือสอบด้วยครับ

มีตติ้งก้นครัวก็ไม่ได้ไป นี่สิที่ยิ่งเซ็งใหญ่เล้ยยยยยยย

เข้าเรื่องดีกว่า

คือคุณแม่ผมเนี่ย ท่านหวังดี ซื้อกะทะไฟฟ้าขนาดประมาณลิตรครึ่ง มาให้ผมทำอาหาร แบบ ต้มผัด แกง ทอด หอมอร่อยในพริบตา ได้ในกะทะเดียว

ขอนอกเรื่องหน่อย คุณแม่ผมท่านสั่งซื้อจากหนังสืออารมณ์มิสทีนประมาณนั้น พอผมมาดูราคาจริงในห้างปรากฎว่ามันถูกกว่าที่แม่ผมซื้อตั้ง 200 แน่ะ เซ็งอีก

คือว่า มันเป็นกะทะ  เอ่อ เรียกว่าหม้อดีกว่า

เป็นหม้อไฟฟ้าเคลือบเทฟลอน ยี่ห้อ Lady ****

ผมก็สำรวจก่อนใช้แล้ว ว่าสีดำๆตรงผิวหน้านั้นมันก็เรียบเนียนดี ใช้ทำอาหารก็โอเค ร้อนเร็วดีครับ

อาหารก็ไม่ติดกะทะสมที่โฆษณาไว้

แต่พอใช้อาหารไปได้ 2ครั้ง ผมก็เริ่มสังเกตว่าพื้นผิวของหม้อด้านข้างๆเป็นเหมือนฟองอากาศเล็กๆจำนวนมาก ปุดๆๆๆๆๆๆขึ้นมาที่ผิวหม้อ(เหมือนเวลาติดสติกเกอร์แล้วฟองอากาศเข้าไปประมาณนั้น)แต่ก็เป็นแค่ครึ่งเดียวอีกครึ่งหนึ่งไม่เป็น

พอทำไปอีก 2-3ครั้ง คราวนี้ เริ่มเป็นตรงพื้นก้นหม้อ

ตอนแรกคิดว่าเป็นเศษอะไรติดอยู่ เพราะมันดูเหมือนรอยเวลาเราแปะสติกเกอร์ลงไปแล้วดึงออกแล้วกาวยังติดอยู่พอจับๆดูพบว่ามันแข็งๆ เหมือนกับจะเป้นผิวหม้อมากกว่าสิ่งแปลกปลอมมาติดอยู่

และอีกเรื่องหนึง คือผมซื้อตะหลิวพลาสติกยี่ห้อดัง สมมติว่ายี่ห้อ สีกุน แล้วกัน มาใช้กับหม้อนี้เพราะกลัวว่าถ้าใช้ตะหลิวสเตนเลสธรรมดาแล้วเทฟลอนจะลอก
    ปรากฎว่าตะหลิวละลายครับ(เค้าบอกว่าทนความร้อนได้ 210 องศาเซลเซียส หรือความจริงบอกเป็นฟาเรนต์ไฮน์หว่า)

ใช้แค่แกง ผัดๆธรรมดา  ยังไม่เคยทอดเลยนะเนี่ย
    ขนาดครั้งหลังๆลองผัดแบบเร็วๆไม่ให้ตะหลิวโดนผิวกะทะมากพอเอามาดูหลังใช้เสร็จนี่ยังละลายเลยครับ  
    เอาเล็บขูดๆ ก็ลอกออกมาเป้นแผ่นๆเหมือนเวลาขูดเทียนไขยังไงยังงั้น
    แต่ดูแล้วรอยที่ติดที่กะทะมันไม่น่าจะใช่เศษตะหลิว เพราะรอยที่กะทะมันแข็งๆ เหมือนเป็นเนื้อเดียวกับกะทะมากกว่า

เลยอยากถามว่า (พล่ามมาตั้งนาน) กะทะเทฟล่อนเนี่ย มันไม่ควรจะมีฟองๆที่ผิวกะทะใช่มั้ยครับ
    แล้วเจ้าตะหลิวพลาสติกเนี่ย ในเมื่อมันโดนความร้อนแค่นี้ยังละลายเนี่ย มันจะทำมาทามม้ายยยยยยยย

ผิดถูกอย่างไรชี้แจงด้วยครับ  
    ขอบคุณมาก

จากคุณ : BhakSook - [ 8 มิ.ย. 50 11:58:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom