Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++ช่วยหนูด้วย---หนูทำชอคโกแลตไม่เป็น--วานผู้รู้สอนหน่อยค่ะ

คือวันนี้หนูทำชอคโกแลตแบบแฮนด์เมดของเมจิ(Meiji)อ่ะคะ  ที่ซื้อมาจากเจ๊เล้งมาลองทำดูเล่น  มันบอกว่าให้แบ่งชอคโกแลตเป็นชิ้นเล็กๆใส่ลงในหม้อ  แล้วนำหม้อใส่ในภาชนะที่มีน้ำร้อน 50 องศาเซลเซียส แล้วคนไปเรื่อยๆจนมันละลาย แล้วค่อยนำไปใส่ในแม่พิมพ์ จบ

ปัญหาของหนูก็คือ ชอคโกแลตมันไม่ละลายอะคะ  ขนาดหนูเอาหม้อทีมีน้ำไปตั้งเตาแก๊สแล้วนา น้ำมันเดือดปุดๆเลย ชอคโกแลตก็ยังไม่ละลายเลย  หนูเลยพอละพอซะที นั่งตักชอคโกแลตในหม้อกินเล่นเลย เซงคร่า  วานผู้รู้แนะนำทีนะคะวิธีการทำชอคโกแลตด้วยตัวเอง
    ++เพิ่มเติม หนูมีโกโก้ผงของเฮอร์ชีที่เอาไว้ชงกิน  ที่ฉลากมันระบุว่าถ้าใส่ออยหรือshortening จะได้ชอคโกแลตที่เป็นก้อน นี่แหละค่ะที่จะถามอีกอย่างว่าshortening มันคืออะไร  แล้วหนูจะทำชอคโกแลตก้อนยังไงดีค่ะ โดยใช้วิธีใด และซื้อวัตถุดิบอะไร ซื้อจากที่ไหนได้บ้างคะ บอกแหล่งซื้อให้ด้วยจะดีมากๆเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า
    (แถวสำเพ็งหนูก็สะดวกค่ะ)

จากคุณ : pa-ko-to - [ 29 มิ.ย. 50 18:57:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom