Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

••ครัวบ้านพิม•• ... ชวนมาชิม "ไก่ต้มสมุนไพร..พร้อมน้ำจิ้มรสเด็ด" และ ชวนชมกับข้าวอีก 2-3 อย่าง .... จ้า

ผีเสื้อ
    .
    .
    ช่วงนี้ของขึ้นค่ะ ... แห๊ะๆ ...
    แบบว่าไฟที่เริ่มมอดไปแล้ว กลับปะทุขึ้นมาอีก ... ตอนนี้เลยอยู่ในช่วงไฟกำลังแรง (รอบ 2)
    เลยขอโพสต์กระทู้ ซะ 2 วันติดเลย  ... อย่าเพิ่งเบื่อกันนะคะ  ^___^

เมื่อวานพิมคุยถึงเรื่องฟ้าฝนให้ฟัง วันนี้ก็อยากคุยต่ออีกนะคะ
    (แอบบังคับให้คนเข้าทู้ต้องอ่านนะเนี่ย .. เอิ๊กๆ)

คือ ปกติเนี่ย ในปี ๆ นึง ที่บ้านพิมเขาจะขายผลไม้จากที่สวน ประมาณ 4 เดือนหลัก ๆ (เม.ย.-ก.ค.) ค่ะ

และพอพ้นช่วงหน้าผลไม้นี่ไปแล้ว  แม่พิมเขาก็จะขายพวกกล้วย และผักบ้านๆ  ที่เก็บมาจากสวนที่จันค่ะ
    ซึ่งของพวกนี้จะขายได้วันสองวันก็หมดแล้ว  แต่แม่พิมเขาจะอยู่กรุงเทพฯ อาทิตย์ละ 4 วันค่ะ
    ดังนั้นวันที่เหลือก็เลยต้องหาอะไรมาขายซะหน่อย เพื่อเพิ่มรายได้

:: ........ เกือบ 1 ปีก่อน ... แม่กับพิม เลยชวนกันทำกับข้าวขายที่ตลาดนัดแถวบ้าน (เฉพาะวันอาทิตย์) ค่ะ

แรก ๆ ... ก็ทำเฉพาะห่อหมกปลาช่อนนาค่ะ  ก็ขายดีพอสมควรเลย  มีพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในนี้ไปอุดหนุนกันหลายคนมากๆ  
    ต่อมาก็ทำกับข้าวเพิ่มขึ้นอีกวันละหน่อย  จนกลายเป็นขายห่อหมกด้วย และขายกับข้าวด้วยวันละอีก 4-5 อย่าง
    ก็ขายดีใช้ได้เลยค่ะ .... ซึ่งการขายกับข้าวนี้  นอกจากจะสร้างรายได้ให้กับแม่แล้ว
    ก็ยังสร้างความภาคภูมิใจให้กับที่บ้านพิมอีกด้วยอ่ะค่ะ ^^

เพราะฉะนั้น ... ช่วงนี้ซึ่งเป็นหน้าที่หมดผลไม้ฤดูร้อนไปแล้ว  พิมก็เลยเร่งขยั้นขยอให้แม่ทำแกงขายซะทีอ่ะค่ะ
    แบบว่าพิมอยากทำเหลือเกิน (ฮ่าๆ) ... แต่เนื่องจากช่วงนี้ฟ้าฝนยังไม่ค่อยจะเป็นใจเท่าไหร่เลย  
    แม่เองเขาก็กลัวว่า ถ้าทำไปแล้ว ฝนเกิดตกขึ้นมา จะทำยังไง เพราะว่าลงทุนทีนึงมันก็เยอะ
    แล้วตลาดแถวบ้านพิมนี่ ถ้าฝนตกเมื่อไหร่ล่ะก็ คนหายเลยค่ะ
    ก็เลยรี ๆ รอ ๆ ว่าเมื่อไหร่ฝนฟ้ามันจะหายตกตอนเย็น ซะทีน้อออออ พิมจะได้ทำกับข้าวขายซะทีอ่า

ช่วยกันมาภาวนา ....... ให้ฝนมันไม่ตกตอนเย็นด้วยเถอะนะคะ ...
    พิมจะได้ทำกับข้าวขายซะที ก่อนจะย้ายไปอยู่สุราษฎร์อ่า haha

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ค. 50 22:00:16

จากคุณ : @ - ENYA - @ - [ 13 ก.ค. 50 21:57:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom