Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

••ครัวบ้านพิม••... ชวนมาชิม "ขนมจีน-แกงเขียวหวาน" ... ที่อยากท้าให้รายการ Cooking Showdown มาลองค่า ..(อิอิ)

ผีเสื้อ
    .
    .
    แห๊ะๆ .. ไม่อยากจะบอกเลยค่ะว่า ตั้งชื่อหัวข้อกระทู้เสร็จแล้ว แอบเขินตัวเอง
    แบบว่า คิดไปได้ไงเนี่ย ^^"

ช่วงนี้พิมติดรายการ Cooking Showdown ค่ะ
    รายการนี้ พิมชอบดูมากๆ  แม้บางทีจะไม่ได้ทำอาหารชนิดเดียวกับเขา
    แต่เราก็ได้กลเม็ดเด็ดเคล็บลับกลับมาไว้ใช้งานของเรา
    หรือได้อะไรแปลก ๆ  เป็นไอเดียกลับมาพัฒนาอาหารของเราให้มันดียิ่งขึ้นไปเสมอเลยน่ะค่ะ

ว่าแต่ ... มีใครชอบดูรายการนี้เหมือนพิมบ้างไหมค่ะเนี่ย ^____^
    .
    .
    มาพูดถึงเรื่องอาหารของวันนี้กันดีกว่าค่ะ
    .
    .
    วันนี้ที่บ้านพิมอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตาค่ะ แม่ พิม คุณฝาละมี กับน้องชายอีก 2
    พิมไปช่วยแม่จัดร้านและก็ขายของตั้งแต่ตอนตี 4 จนถึง 10 โมงเช้า
    เหนื่อยมากๆๆ ค่ะ กะว่าจะไม่กลับมาทำอาหารเช้ากินแล้ว กะว่าจะพึ่งไก่ย่างแถวบ้านแทนค่ะ
    แต่เนื่องจากว่าอยู่กันหลายคน ไก่ย่างตัวเดียวคงไม่พอ ก็ต้องซื้อ 2 ตัว ก็ 200-
    ไหนจะค่าส้มตำ ข้าวเหนียวอีก .. รวม ๆ แล้วก็เกือบ 300-  มันก็สูงเอาการ
    ก็เลยตัดสินใจทำกับข้าวดีกว่าค่ะ ..... ยุคนี้ ต้องประหยัด ^^"

ตอนแรกก็นั่ง ๆ คิดกันว่าจะทำอะไรดีนะ  แม่บอกว่าแกงเผ็ดดีไหม พิมก็ว่าไม่ดีค่ะ
    เพราะแกงเผ็ดสารพัดอย่างติดกันมา 2 อาทิตย์ 3 ชนิดแล้วค่ะ เบื่อ !! ... อย่างแรงอ่ะ
    แต่เนื่องจากว่า ความคิดตีบตันค่ะ ไม่รู้จะทำอะไรที่มันไวหน่อย และก็อร่อยด้วย
    ก็เลยบอกแม่ว่า งั้นทำแกงเขียวหวานแทนล่ะกัน  กินกับข้าวก็ได้ กินกับขนมจีนก็ได้
    แม่ก็บอกโอเชๆๆ ค่ะ ...... แบบว่า ว่าไง ว่าตามกันเน๊าะ ... (แม่พิมน่ารักค่ะ อิอิ)

ก็เลยได้มาเป็นอาหารจานนี้แหละค่ะ ^^

------------

ป.ล. ใครชอบไก่ย่างรสจัด ถึงเครื่อง เผ็ดพริกไทย หอมกระเทียม พิมแนะนำเจ้านี้ค่ะ
    ร้านเขาเป็นเพิง ๆ  อยู่ทางลัด ระหว่างซอยลาดพร้าว 101 กับ 87  
    หน้าร้านมีไก่ที่เป็นรูปปั้นอยู่ค่ะ ... ส้มตำเขาก็รสชาติดีค่ะ ไม่หวงเครื่อง

จากคุณ : @ - ENYA - @ - [ 14 ก.ค. 50 22:58:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom