Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+ + + รบกวนถามหาร้านอาหารใน Melbourne และอื่นๆหน่อยครับ + + +

พอดีว่าวันพฤหัสนี้อาจจะมีงานต้องเดินทางไป Melbourne อะครับ (โอกาสสัก 60% ตอนนี้ ^^")
    ไปหนนี้คงต้องค้างด้วย เพราะออกเช้า ไปถึงราวๆสองทุ่ม แต่เครื่องขากลับออกห้าทุ่ม...
    คาดว่าไม่น่าจะกลับทัน พอดีคงต้องไปทำธุระในเมืองนิดหน่อย แล้วขี้เกียจรีบตาลีตาเหลือกกลับมา
    ก็เลยได้รับอนุมัติให้ค้าง 1 คืน อิอิ :P

คืนนี้นั่ง search หาข้อมูลในกุ๊กกู๋อยู่หลายชม. ก็ยังไม่ได้ข้อมูลที่ต้องการเลยอะคับ T_T
    เลยตัดสินใจมาถามจากคนในดีในนี้ดีกว่า อิอิ :P

เริ่มเลยละกันนะครับ หุหุ

1. Park อันไหนที่น่าไปเดินเล่นบ้างครับ หรือสถานที่อื่นๆที่น่าเดินดูก็ได้ครับ
    คาดว่าคงมีเวลาครึ่งวัน เริ่มจากราวๆสัก 7-8 โมงเช้า ซึ่งน่าจะเป็นโรงแรมในเมือง (ยังไม่ยืนยันโรงแรมเลยครับ แล้วแต่ผู้มีอุปการะคุณจะจองให้ ^^"....แต่น่าจะในกลางๆเมืองอะ)
    ออกจากโรงแรมเวลาดังกล่าว แล้วก็ต้องกลับไปเช็คเอาท์ตอนน่าจะราวๆ 11 โมงคับ (อยากให้ถึงโรงแรมสัก 10.30 จะได้มีเวลาอาบน้ำ)
    ช่วงเช้านี้ ผมคงออกไปพร้อมด้วยกระเป๋ากล้องใบเดียว ฉะนั้นน่าจะเดินได้ไกลครับ เพราะผมเป็นคนเดินค่อนข้างไวและเดินได้ทีละนานๆ ^^ (แต่เอาไปกลับไม่เกิน 7-10 กิโลก็ดีนะคับ จะได้มีเวลาถ่ายรูป)
    ถ้ามีลิงค์ที่มีแผนที่ด้วย ก็ขอบคุณมากๆเลยครับ
    แต่ถ้าไม่มีก็ขอแค่ชื่อสถานที่ก็ได้ครับ เดี๋ยวตอนไปถึงโน้น คงไปหยิบแผนที่ฟรีที่เค้าแจกในสนามบินเอา พอดีไม่ได้ไปนาน ไม่รู้เอาแผนที่เมืองนี้ไปทิ้งไหนหมด - -*
    (หาในเนตแล้วก็ไม่เจอแผนที่ถูกใจเลย Y_Y)

2. ร้านอาหารมื้อค่ำราคาประหยัดครับ
    ผมน่าจะถึงโรงแรมราวๆ 21.30-22.00 อะครับ กว่าจะได้ออกไปเดินหาทาน คงราวๆ 22.30 แล้วอะ - -*
    จะยังพอมีร้านอาหารราคาประหยัดแถวใจกลางเมืองหรือเดินไม่เกิน 15-30 เหลือบ้างไม๊อะคับ
    ถ้าเป็นไปได้ขอราคาราวๆไม่เกิน 10-15 เหรียญครับ
    อาหารประเภทไหนก็ได้ครับ ยกเว้นอาหารไทย :P (เอาไว้กลับมากินบ้านดีกว่า อิอิ)

3. มื้อเที่ยงครับ
    หลังจากเช็คเอาท์แล้ว พอจะมีร้านไหนน่าสนใจไม๊ครับแถวๆกลางเมืองอะครับ
    (เดี๋ยวได้ชื่อโรงแรมแล้วจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ....พอดีไม่อยากได้ไกลมากนัก เพราะต้องลากกระเป๋าเดินทางใบเล็กไปด้วย พร้อมเป้กล้องอีกใบ ^^")
    เป็ฯพวกอาหารจานเดียวก็ได้ครับ ราคาสักไม่เกิน 10-20 เหรียญ
    หรือถ้ามีบุฟเฟ่ต์ที่น่าสนใจ ราคาราวๆไม่เกิน 20-40 เหรียญ ยิ่งดีใหญ่เลยครับ อิอิ :P

หมายเหตุ......
    ตอนนี้ผมจองตั๋วขากลับไว้ตอน 4 โมงเย็น
    แต่ถ้ามีบุฟเฟ่ต์มื้อเที่ยงที่น่าสนใจน่าลอง ผมก็จะลองเลื่อนไปกลับตอนห้าทุ่มดูหนะครับ จะได้กินได้เต็มที่ หุหุ ^p^
    (เสียดายคงไม่ได้กินเย็น >.<~)

4. ร้านไหนของ Kirspy Kreme ใน Melbourne ที่น่าไปซื้อที่สุดอะคับ แบบว่าถ้าอยู่ไม่ไกลกลางเมือง
    แล้วอันไหนมีไลน์ทำสดๆให้ดูยิ่งดีครับ อยากถ่ายรูปอะไม่ใช่ไรหรอก หนก่อนไปซิดนี่ย์เค้าให้ถ่ายได้ แต่ดันอายไม่กล้าถ่าย แหะๆ :P
    (เห็นมีสัญลักษณ์บอกอยู่ แต่ผมไม่แน่ใจ่วามันอยู่ในตัวเมืองเมลล์เบอร์นเปล่าอ่า ^^")
    http://www.krispykreme.com.au/stores/?State=VIC
    (แบบดูแผนที่เองแล้วงงหนะครับ ว่าร้านไหนอยู่ในเมืองหรือตรงไหนกันแน่ เพราะผมไม่รู้จักตัวเมืองของเมืองนี้เลย ^^")

5. Melbourne Airport นี่ไม่มีรถไฟไป-กลับตัวเมืองใช่ป่ะครับ ?
    พอดีเคยไปนานแล้ว จำได้ว่าไม่มีรถไฟ
    ไปค้นในเวปของสนามบินที่นั่นดูก้ไม่เห็นว่ามี
    แต่พี่ที่ทำงานดันยืนยันว่ามี...ผมเลยงงๆอ่าคับ - -*

ปล...
    ถ้าถามเยอะไปก็ขอโทษด้วยนะครับ
    พอดีไม่คุ้นกับเมืองนี้เอามากๆ เคยเข้าไปเดินในเมืองหนเดียวสัก 6-7 ปีก่อน แถมมีคนพื้นที่เค้าพาเดินด้วย เลยจำอะไรไม่ได้เลย -*-
    หลังจากนั้นไปอีกสองสามหนมั๊ง แต่ไม่เคยมีโอกาสได้เข้าไปเดินในเมืองเลย T_T
    แถมหาแผนที่ในเนตมาดูแล้วยิ่งงงเข้าไปใหญ่เลยอะครับ ^^"

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบและความเห็นนะครับ -/\-
    ไม่ต้องตอบครบก็ได้นะครับ อันไหนได้ก็อันนั้นอ่าครับ ขอบคุณจ้า

จากคุณ : dragonite - [ 17 ก.ค. 50 02:26:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom