Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถ้าชอบเป็ดย่าง กะ หมู กรอบ ผมขอฟันธงให้ร้านนี้ครับ

ผมในฐานะที่ชอบบริโภคเป็ดย่างกะหมูกรอบเป็นชีวิตจิตใจและตามไปโซ๊ยมาหลายที่ ไม่ว่าในซอยโชคชัยสี่ ตลาดโชคชัยสี่ที่ว่าดังๆ หรือแถวเสนาที่ดังเรื่องเป็ดย่างหนังกรอบมีดาราไปโซ้ยมามากมาย หรือที่อื่นๆที่เคยกินมาไม่ว่าจะเป็นในร้าน สุกี้ ชื่อดัง ผมก็ยังไม่ประทับใจเท่าร้านนี้เลยนะจ๊ะขอแนะนำ

1. เป็ดย่าง อันดับแรกเลยต้องเน้นคือการทำเป็ดนั้นต้องไม่เหม็นสาบเป็ดครับ ถ้าร้านไหนทำเป็ดมาแล้วเหม็นสาบ ถือว่าสอบตกครับ สำหรับร้านี้ขอบอกเลยว่าข้อนี้ผ่านกินสะดวกลื่นคอ

2.หนังต้องกรอบ เป็ดย่างถ้าหนักไม่กรอบถือว่าร้านยังไม่มีฝีมือครับ การย่างหนังเป็ดให้กรอบเท่าที่ทราบต้องหมั่นเอาอะไรสักอย่างวทารอบๆตัวเป็ด ย่างไฟอ่อนๆ นานๆ พอไอ้ที่ทาระเหยหมดก็ต้องทาใหม่ จนกว่าหนังจะกรอบและเนื้อจะสุก อันนี้เป็นความสามรถเฉพาะตัว ใจร้อนใช้ไฟแรงหนังกรอบเนื้อไม่สุก ใจเย็นเกินไปย่างจนน้ำลายยืดหนังก็ไม่กรอบเนื้อก็ไม่สุก รู้แต่เทคนิคแค่นี้แต่ทำไม่เป็นหรอกเจ้าคะ

3.น้ำราดเจ้านี้ก็ทำได้กลมกล่อมดีแต่ถ้าจะให้ฟันธง สำหรับเจ้านี้ ต้องเป็ดย่างกะหมูกรอบเท่านั้นจ้า

ร้านชื่อ เฮีย ช้อ

[คลิกเพื่อชมภาพขนาดจริง]

จากคุณ : kiamboi - [ วันเข้าพรรษา 01:30:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom