Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

**********เจไดหนุ่มชวนเปิดศึกยุทธภูมิระทะเหล็ก*********** ขอท้าสมาชิกชาวก้นครัว ทำอาหารจากวัตุถุดิบแลหัวข้อที่กำหนดครับ

อย่าแปลกใจครับกับชื่อกระทู้แปลกๆด้านบน  เนื่องจากผมเห็นในรายการทีวีเขามีการแข่งขันทำอาหารประชันกันมาก็มากมายแล้ว  กระผมนายเจไดหนุ่มจึงคิดว่าแล้วทำไมในเว็บบอร์ดก้นครัวเราจะมาแข่งขันการทำอาหารกันบ้างมิได้หรือ

คิดได้ดังนั้นแล้วกระผมจึงขอท้าเพื่อนๆสมาชิกผู้มากฝีมือในห้องก้นครัวให้มาทำอาหารแข่งขันกัน  โดยผมจะเป็นคนกำหนดเมนูแลเครื่องปรุงคร่าวๆที่ต้องใช้  

จากนั้นเพื่อนๆก็นำเอาของทั้งหมดไปปรุงเป็นอาหารตามเมนูที่ผมกำหนด (จะใส่อย่างอื่นเพิ่มก็ไม่ว่ากันตามสูตรใครสูตรมัน  แต่ย้ำว่าต้องมีของที่ผมกำหนดให้ผสมลงไปด้วย)

เกณท์การตัดสินจะวัดเอาจากเสียงของสมาชิกที่เข้ามาดูว่าใครทำได้ดูเวิร์กที่สุดครับ  โดยผมจะไปตั้งกระทู้โหวตอีกกระทู้นึงหลังจากที่เพื่อนๆเอารูปอาหารทีทำมาแปะลงในนี้แล้ว  ดังนั้นหน้าตาของอาหารจึงจัดว่าเป็นส่วนที่จะละเลยไม่ได้เลยครับ

ถ้าพร้อมแล้วก็เริ่มเลยครับ เมนูแข่งขันสำหรับอาทิตย์นี้ก็คือ

....ข้าวราดแกงกะหรี่จ้า.....

อาหารพื้นๆแต่แฝงไว้ด้วยเสน่ห์ของเเครื่องเทศแลรสชาติแห่งอารยธรรมโบราณที่หลายคนคุ้นเคยเป็นอย่างดี  วันนี้เจไดหนุ่มอยากรู้เชียวนักว่าบรรดาพ่อครัวกระทะเหล็กแต่ละคนจะสามารถรังสรรค์แกงกะหรี่ในสไตล์ของตนออกมาได้บรรเจิดขนาดไหน

เครื่องปรุงพื้นฐานที่บังคับ

-เนื้ออกไก่หรือเนื้อสันนอกหมู (รึใครจะมีสูตรพิสดารใส่สองอย่างควบก็ไม่ว่ากัน)

-ผงกะหรี่ (ยี่ห้ออะไรก็ได้เช่นตรามือ ตราปืนไขว้ รึชนิดที่โขลกเอง แต่ห้ามใช้แกงกะหรี่ก้อนสำเร็จรูปเด็ดขาด)

-ผัก (ที่บังคับคือ แครอท มันฝรั่ง หัวหอม ถั่วลิสง)

-โยเกิรต์ (ไม่จำกัดชนิดและรสชาติ)

...ไม่จำกัดว่าแกงที่ทำออกมาจะเป็นแบบญี่ปุ่น  แบบจีน  รึแบบอินเดีย  แต่ย้ำอีกครั้งว่าต้องมีเครื่องปรุงพื้นฐานข้างต้นเป็นส่วนประกอบ  นอกเหนือจากนี้ใครต้องการใส่อะไรก็ตามสบายครับ

ถ้าพร้อมแล้วก็เริ่มการประชันฝีมือได้เลยครับ

ป.ล.การเข้าประกวดให้ผู้เข้าแข่งขันแต่ละคนใส่รูปวิธีการทำอย่างคร่าวๆลงในกระทู้นี้  พร้อมบอกขั้นตอนการทำอย่างคร่าวๆเช่นกัน  โดยที่สำคัญที่สุดคือรายนามของเครื่องปรุงที่ใช้และรูปที่ถ่ายในจานตอนอาหารถูกปรุงเสร็จเรียบร้อยแล้ว  

โดยผลการตัดสินจะวัดกันจากผลโหวตของเพื่อนสมาชิกในกระทู้ถัดไปที่เจไดหนุ่มจะนำรูปอาหารของแต่ละคนไปประชันกันครับ

..ถ้าต้องการติชมรึเสนอแนะกติกาข้อคิดเห็นใหม่ๆก็สามารถโพสแทรกเข้ามาได้เช่นกันครับยินดีรับฟังความเห็นของเพื่อนๆทุกคน...

ป.ล.เข้ามาตัดเครื่องปรุงบังคับ "น้ำกะทิ" ออกไปครับเพราะอย่างที่คุณความเห็นที่1บอก  ผมรู้สึกว่าจะเป็นการบังคับแนวทางของตัวแกงมากไปหน่อย  เอาเป็นว่าขอแก้ไขละกันครับจะใส่รึไม่ใส่กะทิก็ได้ครับ

(May the Spoil be with you)
    ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

แก้ไขเมื่อ 04 ส.ค. 50 02:45:45

แก้ไขเมื่อ 04 ส.ค. 50 01:32:41

จากคุณ : เจไดหนุ่ม - [ 4 ส.ค. 50 01:29:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom