Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยข้าพเจ้าด้วยเถิด เค้กกล้วยหอมพังไม่เป็นท่า มันเพราะอะไรหนอ...แงงงง

เมื่อวานลองทำเค้กครั้งแรก เป็นเค้กกล้วยหอม สูตรน้องแพร Banana Crumb Muffin แต่ทำแต่ตัวเค้กอย่างเดียว

แต่สิ่งที่ไม่เหมือนกันคือ .......

1. ลืมใส่เบคกิ้งโซดา ...แป่ววว ( ในสูตรมีทั้งเบคกิ้งโซดา และผงฟู รืม ..ใส่แต่ผงฟูอย่างเดียว )
    2. กล้วยหอมเรามีแค่ 2 ใบ ของน้องเค้ามี 3 ใบ
    3.ไม่มีถ้วยใส่มัฟฟินเลยใช้พิมพ์ซิลิโคนขนาด 8 คูณ 8 แทน มันเลยได้แค่ 1 ใน 3 ของพิมพ์
    4. เอาน้ำมันพืชไปทาหน้าเค้กเพราะกลัวหน้าเค้กมันแตกมากเกินไป ( เคยอ่านจากไหนไม่รู้ค่ะ ว่าน้ำมันพืชทำให้เค้กหน้าไม่แตก )
    5. อบที่ 150 C ของน้องเค้า 190 C แค่ 20 นาทีเอง แต่ของข้าพเจ้า...เพราะ...( เตาอบ ออตโต้ 787 เราตั้งอุณหภูมิไปที่ 180 C แต่เอาเทอร์โมมิเตอร์ไปวัดความร้อนของเตาได้แค่ 150C อุ่นเตาไปครึ่งชั่วโมงความร้อนก็ยังอยู่ที่ 150 C ) แล้วใช้เวลาอบ 20 นาที 150นาทีแรก ใช้ไปล่าง อีก 5 นาที ใช้ไปล่าง-บน แต่พอจะจิ้มสุก เห้นหน้าเค้กยังเดือดอยู่เลย ก็เลยอบต่ออีก 20 นาที

ผลที่ได้ .....
    1. เค้กไม่ฟูขึ้นมาเลย
    2. เค้กไหม้ที่ก้น แข็ง หน้าเค้ก กรอบ แข็ง
    3. เนื้อเค้กเหมือนขนมกล้วยเลย เหนียว ๆๆ

ขอถามค่ะ ......
    1. หนูผิดตรงไหน ( ถามมาได้ผิดทุกประตู )
    2. ตกลงเอาน้ำมันพืชทาหน้าเค้กผิดมากใช่ไหมคะ
    3. ลืมใส่แค่เบคกิ้งโซดา ทำให้เค้กแบนอย่างนี้เลยเหรอคะ
    4. กล้วยหอมน้อยกว่าสูตร แต่ส่วนผสมอย่างอื่นเท่าเดิม ลดแค่น้ำตาลอย่างเดียวมีผลมั๊ยคะ
    5. เวลาได้กลิ่นหอมของเค้ก หมายถึงมันใกล้สุกแล้วใช่ไหมคะ ตอนนั้นเปอดเตาอบดูหน้าเค้ก แล้วเช็คสุกได้ยังคะ มองจากหน้าตูมันมองไม่เห็นอ่ะคะ
    6. หรือจะผิด ที่ใช้พิมพ์ ขนาดใหญ่มากเกินไป ( ถ้าใช้พิมพ์ใหญ่แต่ บาง ควรเพิ่มเวลาการอบ หรือลดเวลาค่ะ
    7. อุณหภูมิในเตาของออตโต้ไม่ถึงที่กำหนด นี่ควรส่งซ่อมเป่าคร้า พึ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนค่ะ

***ช่วยตอบหน่อยค่ะ เมื่อคืนนอนไม่หลับเรย ทำชิ้นแรก กะจะให้ป๊ากินซักหน่อยพังไม่เป็นท่าเลยค่ะ

จากคุณ : ฉันชอบชายอวบ - [ 6 ส.ค. 50 09:46:36 A:61.90.164.27 X: TicketID:147143 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom