Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยตอบปัญหาเรื่อง...แป้ง...หน่อยนะคะ

พอดีซื้อตำราอาหารและขนมของลุงขาว  ไขอาชีพมาเล่มหนึ่งซึ่งซื้อไว้นานมากแล้วค่ะ(ไม่ได้มาโฆษณานะคะ)  มีสูตรที่น่าสนใจอยู่หลายสูตร  แต่-งงกับแป้งที่เขาใช้ค่ะ ใครมีความชำนาญเรื่องแป้งก็ช่วยตอบด้วยนะคะ(ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยค่ะ) เช่น

แป้งสาลีตรากิเลนแดง
    แป้งสาลีตรากิเลนเหลือง
    แป้งสาลีตราพัดโบก(อันนี้คิดว่าน่าจะเป็นแป้งเค้ก)
    แป้งสาลีตราห่าน
    แป้งสาลีตรานกอินทรีย์
    แป้งสาลีตราบัวแดง
    แป้งสาลีตราว่าว หรือตราหัวกวาง

บางสูตรเขาจะใช้แป้งสองชนิด เช่น  แป้งสาลีตรานกอินทรี และแป้งสาลีตราบัวแดง  คือถ้าอยู่เมืองไทยคงไม่มีปัญหานะคะ  เพราะเราก็หาซื้อตามที่เขาบอกไว้ได้  แต่พอดีไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ  ก็เลยสงสัยว่าทำใมบ้านเราแป้งมันมีหลายอย่างเหลือเกิน  

และบางสูตรในหนังสือเล่มนี้ไม่ได้บอกรายละเอียดเลยว่าต้องใช้ไฟเท่าไหร่ในการอบ  หรืออบนานแค่ไหน  เรียกว่าถ้าอยากทำจริงๆ คงต้องนั่งเทียน  สำหรับคนที่เคยทำขนมอบมาบ้างก็คงเดาๆ ได้  แต่ถ้าคนที่ไม่เคยทำขนมมาก่อนเลย  เขาคงไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรนะคะ  อันนี้ขอฝากไว้สำหรับคนทำหนังสือนะคะ  ควรจะบอกให้ละเอียดกว่านี้นิดหนึ่ง  เพื่อเป็นประโยชน์กับผู้จะนำไปใช้นะคะ(ขอบคุณค่ะ)

จากคุณ : งาขาว - [ 8 ส.ค. 50 23:30:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom