Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

:+: ใครที่ใช้เตาอบแบบแก๊สหรือว่ามีความรู้เกี่ยวกับเตาแก๊ส ช่วยเข้ามาตอบข้อสงสัยหน่อยค่ะ :+:

ใช้แต่เตาอบไฟฟ้ามาตลอด แต่กำลังคิดจะเปลี่ยนใช้แบบแก๊ส (สู้ค่าไฟไม่ไหวค่ะ) เลยมีคำถามอยากถามผู้รู้ ดังนี้ค่ะ

1. การควบคุมอุณหภูมิให้ได้ตามต้องการ เห็นว่าทำยากกว่าแบบไฟฟ้า อยากทราบเทคนิค+วิธี การควบคุมอุณหภูมิค่ะ

2. การเปิดใช้ไฟบน ในช่วงสุดท้ายของการอบจะทำยังไงเหรอคะ . . .ไฟบนของเตาอบแก๊สมันจะอยู่ด้านข้างใช่มั้ยคะ แล้วมันให้ผลแตกต่างกับเตาอบไฟฟ้ามาก-น้อย แค่ไหนคะ
    (เท่าที่ทราบคือ การจุดติดไฟต้องใช้ที่จุดเหมือนจุดเตาแก๊ส ถ้าต้องเปลี่ยนมาใช้ไฟบน หมายความว่าต้องปิดหัววาวล์ของไฟล่าง แล้วค่อยเปิดหัววาวล์ของไฟบน จากนั้นก็ใช้ที่จุดไฟ เหรอคะ?)

3. เตาอบแบบแก๊สมีข้อเสียอะไรอีกบ้างคะ ในระยะยาวแล้วดีมั้ย

4. มีข้อเสนอแนะอะไรสำหรับมือใหม่หัดใช้เตาอบแก๊สควรทราบบ้างคะ

--กรุณา ผู้รู้ตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ--

จากคุณ : SweeTManiA - [ 8 ส.ค. 50 23:54:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom