Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวณชิมทั่วไทย....เจ๊ม่อย ควนขนุน พัทลุง ครับพี่น้อง...ไกลไปไม๊เนี่ยะ..>>

เมื่อเดือนที่แล้วมั้ง  เกือบลืมแล้วอ่ะ ไปตระเวณภาคใต้ 14 จังหวัด แวะเรื่อยไปทุกจังหวัดและก็ได้เลี้ยวเข้าจังหวัดพัทลุงเพราะอยากจะไปเที่ยวดูนกที่ทะเลน้อยกับทะเลสาบลำปำครับ   การเดินทางไปพัทลุงนั้นผมจะใช้เส้นทางจากทุ่งสง  วิ่งมาเรื่อยๆ  ถนนเรียบวิ่งสบาย มาจนถึงสี่แยกโพธิ์ทอง ที่ก่อนจะถึงพัทลุงซัก 17 กิโล  ตรงนี้ถ้าท่านเลี้ยวขวาก็จะไปอุทยานแห่งชาติเขาปู่   แต่ถ้าท่านเลี้ยวซ้ายก็จะไปทางอำเภอควนขนุน ที่จะไปทะเลน้อยนั่นแหละครับ ผมขอให้ท่านเลี้ยวมาทางนี้เลยครับ   เราจะไปหาของอร่อยทานกันที่อำเภอควนขนุนกันครับ
                            ระยะทาง 3 กิโลจากทางแยกโพธิ์ทอง ท่านจะเข้ามาในตัวอำเภอควนขนุนแล้วนะครับ พอถึงแยกไฟแดงที่มีที่เดียวในอำเภอนี้  ให้ขับข้ามแยกมาก่อน และมองทางซ้ายไว้ ท่านจะเห็นป้ายสีแดงเด่น บอกชื่อ” ร้านเจ๊ม่อย “เป็นอาคารพานิชย์ ติดถนนใหญ่เลยครับ ร้านเจ๊ม่อยเป็นร้านโล่งๆ ตั้งโต๊ะไว้ในร้านประมาณ 6 – 7 โต๊ะ ที่เวลาเที่ยงๆนั้นอย่าได้มาหาโต๊ะว่างกันทีเดียว ด้วยเหตุที่ว่า ที่นี่เป็นขวัญใจของคนทำงานทั้งหลาย  อีกทั้งข้าราชการรวมทั้งนักท่องเที่ยวที่จะไปชมนกน้ำที่ทะเลน้อยอีกด้วย ทำให้ร้านเจ๊ม่อย แทบจะเล่นเก้าอี้ดนตรีกันเลยในช่วงเที่ยง ผมเองนั้นรู้แกว จะไปก่อนเที่ยงครับเพื่อจะได้นั่งสบายๆ สั่งอาหารสะดวกๆ เพราะที่นี่ทำกับข้าวปักษ์ใต้แท้ๆ ไม่มีดัดแปลงสูตรและส่วนผสม ทำให้ได้กินฝีมือของชาวพัทลุงโดยแท้  
    นี่หน้าร้านครับ  แถมมีเจ้าของร้านใจดีนาม...เจ๊ม่อย..มายืนยิ้มต้อนรับอีกด้วย

จากคุณ : OverEat - [ 15 ส.ค. 50 21:25:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom