Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อบขนมปังแล้วกลายเป็นฟอสซิลพันปี...แง แง

สวัสดีครับ เข้ามาจดสูตร ดูภาพอาหารน้ำลายไหลหยดติ๋ง ๆ มานานแล้ว บางสูตรก็ตั้งท่าไว้ว่าจะทำให้จงได้ วันนี้สบโอกาสเงินวีคออกก็เลยอุตริทำ "ขนมปังไส้กรอก" เป็น sweet bun น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิดพึ่งพี่กูเกิ้ล ใช้สูตรผีในอินเตอร์เน็ต ทำเกือบทุกอย่างเหมือนในสูตร แต่สิ่งที่เป็นผลของการอบขนม ก็คือ ได้ขนมปังที่กลายเป็นฟอสซิลหินภายในหนึ่งชั่วโมงหลังอบ แข็งแกร่งมาก จนต้องตัดใจทิ้งลงถังขยะเกือบทั้งหมด แอบกินไปหน่อย ไม่อร่อยเลยครับ แทะไส้กินอย่างเดียว ก็เลยคิดว่ามาถามผู้เชี่ยวชาญในห้องก้นครัวดีกว่าไหม แล้วพรุ่งนี้ทำอีกรอบ น่าจะดีกว่าทำแล้วเสียของอีกรอบ ตอนนี้ของมีครบครับ เหลือแต่ฝีมือกับดวง กรั่ก ๆๆ

๑. ผมไม่ได้อยู่เมืองไทย (ไม่ได้กระแดะครับ แต่มาอยู่บ้านนอกนานแล้ว) ก็เลยไม่ค่อยเข้าใจว่า แป้งอะไรเป็นอะไรสักเท่าไร ยืนดูในซุเปอร์ก็งงเป็นไก่ตาแตก แป้งเยอะเต็มไปหมด ก็เลยสงสัยว่า แป้งเค้ก แป้งสาลี มันใช้ชื่อภาษาอังกฤษว่าไง ใช่ Plain, All-purpose กับ Self-raising หรือเปล่าครับ  อันไหนกันแน่ ครั้นจะเอาแป้งเด็กตรางูแทน ก็เกรงว่าจะนอกครูแรงไปนิดนึง

๒ ทำไมต้องผสมแป้งเค้กด้วย แป้งเค้กหน้าตาเป็นไงครับ แล้วใส่แล้วมันทำให้ขนมปังไม่กลายเป็นขนมเค้กเหรอครับ ผมยังไม่อยากทำขนมปังที่หน้าตาละม้ายเค้ก หรือขนมเค้กรสชาติขนมปัง ผมรักเดียวใจเดียว กับขนมปังหวานอยู่

๓. ยีสต์ที่ผมซื้อมาเป็นแบบเกร็ด ๆ เวลาใช้ต้องผสมน้ำก่อนไหมครับ แต่ในข้างกระป๋องเขาบอกว่า ไม่ต้อง dissolve  ถ้าไม่ละลายน้ำ แล้วมันจะของขึ้นตอนไหนครับ ผมกลัวผมเองของจะขึ้น ตอนที่ทำแล้วต้องทิ้งทั้งหมด

๔. ที่บอกทิ้งให้ขึ้นสองเท่า นานแค่ไหนครับ ถ้าในที่นี่เราจะทำบัน (ขนมปังไส้) ประมาณไส้ถั่วแดง ไส้หวาน ไส้หมูหยอง ฯลฯ ผมเองทิ้งไว้สิบห้านาที นานไปไหมหครับ หรือว่าเร็วไปอีก ในสูตรไม่ได้บอกว่ากี่นาทีซะด้วยซิ

๕. ผมใช้มือนวดแทนใช้เครื่อง ต้องนวดนานแค่ไหนครับ แล้วมันจะได้ผลดีพอ ๆ กับใช้เครื่องผสมไหมครับ ผมไม่กลัวเรื่องนวดนาน กลัวเสียของมากกว่า กล้ามขึ้นดีออก จะได้แขนสวยล่ำใส่เสื้อแล้วดูแมน ๆ

๖. สารเสริมฯ ใส่ทำไมครับ ผมซื้อมา ใส่แล้วทำไมมันเสริมให้ขนมปังแข็งเป็นหินล่ะครับ หรือว่าเป็นกลลวงของคนขายให้เราใส่ไปงั้น ๆ

๗. เขาบอกให้ใส่นมผง ผมใส่นมสดแทนได้ไหมครับ หรือใช้นมจืด ๆ ได้ไหม เพราะผมทำนมสดให้เป็นผงไม่ได้ ผมยังไม่เก่งขนาดนั้น

๘. ผมนวดด้วยมือกล้ามจะขึ้นไหมฮะ หรือว่าตัดใจไม่ต้องทำ ซื้อเอาดีกว่า แต่ขอบอกว่า ที่นี่แพงมากนะครับ ทำเองจ่ายไม่กี่เหรียญ ได้เป็นสิบยี่สิบบันเลย แถมได้โชว์พาวด้วยว่า ผมทำเองเป็น

๙. มีสูตรขนมปังบันไส้ต่าง ๆ ที่ไหนอธิบายละเอียดบ้าง ๆ ครับช่วงสงเคราะห์ลิงน้อยด้วยเถอะครับ บอกลิงค์ด้วยจะเป็นพระคุณแหล่มล้ำครับ

ขอบพระคุณครับ พรุ่งนี้พอได้ข้อมูลเพิ่ม จะสู้ใหม่อีกรอบ อยากมีขนมปังนุ่ม ๆ กินแบ่งกับเพื่อน อีกอย่างเพื่อนมันตราหน้าด้วยตรายางเขียนได้ใจความว่า

"เมิงทำกินไม่ได้หรอก"

มันน่าเอาแป้งขนมปังยัดปากคนพูดไหมครับ

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 50 05:51:25

แก้ไขเมื่อ 17 ส.ค. 50 18:12:42

จากคุณ : Cyberkingkong - [ 17 ส.ค. 50 16:16:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom