CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ช่วยโหวตสักนิดครับ..ลูกค้าทำของในร้านเสียหายโดยไม่ตั้งใจ(เช่น เก้าอี้ แก้วน้ำ จาน ฯลฯ) ร้านอาหารควรปรับเงินลูกค้าหรือไม่

ควร (84 คน)
      ไม่ควร (27 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 111 คน

75.68%
     24.32%

พอดีวันนี้เข้าไปทานอาหารที่ร้านอาหารแห่งหนึ่งบนตึกในมหาวิทยาลัย

ครับ ด้วยความสะเพร่าของผมเอง ลุกขึ้นแล้วต้นขากระแทกเก้าอี้(เป็นไม้บุนวม) ล้มไปด้านหลัง พนักพิงของเก้าอี้ซึ่งประกอบด้วยไม้กับเบาะฟองน้ำหักออกจากกัน...
    พนักงานในร้านเดินมากยกเก้าอี้ออกไปโดยไม่พูดอะไร

ผม และเพื่อน ๆ สั่งอาหารนั่งทานอย่างปกติต่อไป

สักพัก ผมได้ยินเสียงเก้าอี้ล้มอีกครั้ง เป็นโต๊ะข้างหลังผมเองครับ แต่โชคดีที่ตัวนี้ไม่หัก (ล้มด้วยอาการเดียวกัน ความแรงพอ ๆ กัน)

ทานหมด เช็คบิล

ทางร้านคิดค่าซ่อมเก้าอี้ 250 บาท รวมมากับยอดของอาหาร

อึ้งเล็กน้อยครับ... เพราะตั้งแต่เกิดมาไปทานอาหารที่ไหน อาจจะเคยทำแก้วแตก จานแตกบ้าง แต่ไม่เคยมีร้านอาหารไหนไม่ว่าจะร้านตึกแถวยันภัตรคาร ก็ไม่เคยโดนคิดเงินมาก่อน

เพื่อนผมไม่ยอมครับ เดินเข้าไปคุยกับพนักงาน เพราะคิดว่าเป็นความผิดพลาดโดยไม่ตั้งใจ

พนักงานก็บอกว่า เป็นบ่อยครับ ถ้าใครทำเสียหายก็ปรับทั้งนั้น เก้าอี้ 250 แก้วน้ำก็ต้องปรับครับ 20 บาท

จบเรื่องราวเกี่ยวกับคำถามโหวตนะครับ ^_^ ต่อไปเป็นเหตุการณ์ต่อ... ไม่เกี่ยวกับโหวตนะครับ แค่ระบายเล็ก ๆ

โดยมุมมองส่วนตัว ผมมองว่า ของใช้ทุกอย่างในร้าน เปรียบเสมือนอุปกรณ์สำนักงาน และลูกค้า คือบ่อเกิดแห่งรายได้ของร้านนะครับ

ดังนั้น หากเกิดความเสียหายโดยไม่ได้ตั้งใจ เช่น มือปัดไปถูกแก้วน้ำตกแตก หรือกรณีเก้าอี้ตัวนี้ ผมมองว่ามันคือต้นทุนอย่างหนึ่งของร้านอาหาร เช่นเดียวกับค่าวัตถุดิบ ทั้งโต๊ะ เก้าอี้ แอร์ etc. น่าจะถูกตัดค่าเสื่อมราคาอยู่แล้ว พูดแล้วจะยาว เอาเป็นว่า ถ้าคุณไม่คิดจะรับผิดชอบอะไรในร้านคุณแล้วโยนความเสี่ยงทั้งหมดมาให้ลูกค้า ก็ เจริญล่ะครับ

ผมทานร้านอาหารนี้มาหลายสิบครั้ง เพราะเป็นร้านที่อยู่ในมหาวิทยาลัยของผมเอง

ต่อสักนิดตอนคุยกับกลุ่มพนักงาน(หลายคนครับ) เค้าบอกว่า ถ้าพวกผมไม่จ่าย พวกเค้าต้องรับผิดชอบจ่ายเอง ดังนั้นพวกผมจึงขอเบอร์แล้วโทรไปคุยกับเจ้าของร้าน
    สำหรับเจ้าของร้าน ที่เพื่อนผมโทรไปคุย คุยดีครับ

แต่อยากขอให้อบรมลูกน้องสักนิด เรื่องคุณจะปรับเงินหรือไม่ ผมไม่ว่าอะไร แต่ถ้าจะปรับเงิน กรุณาติดป้ายซักนิดก็จะดีครับ ว่า "ถ้าทำสิ่งของในร้านเสียหาย ทางร้านขอเรียกเก็บค่าปรับ" ^_^

พนักงานร้านอาหารพูดกันเองด้วยภาษาอีสาน แบบตั้งใจให้ได้ยินนิด ๆ แต่ไม่กล้าพูดเต็มปาก หันหลังพูดกัน ประมาณว่า "ทำผิดแล้วไม่สำนึก" , "จำหน้าพวกมันไว้"

**อ้อ สำหรับพวกพนักงานที่พูด ๆ แบบนี้น่ะครับ อยากให้รู้ไว้ ถ้านาทีนั้นผมคุยกับเจ้าของร้านแล้วแกไม่ยอม ผมก็จะจ่ายให้ ไม่ต้องให้พวกคุยร่วมกันจ่ายหรอกครับ ที่ไม่จ่ายตอนนั้นเพราะผมเห็นว่า มันไม่ควรต้องจ่าย แค่นั้นเองครับ... ผมรู้ว่าที่คุณรักษาผลประโยชน์ให้ร้าน คิดค่าปรับตามคำสั่ง เข้าใจดีครับ...

แต่เรื่องที่ติดใจก็คือ งานร้านอาหาร, งานบริการ น่าจะอบรมพนักงานให้มีใจบริการ รู้จักใช้ CRM บ้างก็น่าจะดีนะครับ คำพูดแบบนี้จะพูดลับหลังกันก็ได้ คงไม่มีใครว่า แต่พูดต่อหน้าลูกค้าด้วยกริยาแบบนี้ ร้านมีแต่เสียกับเสีย

อืมม... ดูเหมือนผมจะเข้าข้างตัวเองอยู่บ้างนะ แต่ถ้าผมทำร้านอาหารจริง ๆ กรณีไม่ตั้งใจแบบนี้ผมจะไม่ปรับเงินลูกค้าแน่นอน

key success factor ของร้านอาหารมันก็มีแค่
    1. รสชาติ
    2. บริการ
    3. location
    ราคา ยังไม่เกี่ยงเลยครับ ถ้าอร่อย... อ้อ บางทีอนุญาตให้ตัด บริการออกได้ แต่ในกรณีร้านอาหารคุณอร่อยจริง ๆ ขนาดคนกินต้องง้อ... ^_^

คิดได้แค่นี้ ผมรักษาลูกค้า ไว้กินกำไรกันยาว ๆ ซะดีกว่า

เจ้าของร้านก็คงคิดแบบนั้น ติแค่เรื่องพนักงานละกันครับ...

ขอบคุณที่ช่วยโหวต และทนอ่านเรื่องผมจนจบครับ ขอบคุณจริง ๆ ^^

มีความคิดเห็นอะไรเสริมได้เลยครับ ^_^

จากคุณ : Photio - [ 19 ส.ค. 50 02:05:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com