Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 104 ... ก๋วยเตี๋ยวต้มข่าปลากะพง ... เมนูมั่วๆ โละๆ จ้า <==

เมื่อต้นเดือนไปทำบุญวันเกิดกับคุณแก้วแล้วก็น้องๆ มาค่ะ พอทำบุญเสร็จพวกเราก็ขับรถไปเที่ยวแถวๆ ตลิ่งชันกัน เราไปแวะตลาดน้ำเล็กๆชื่อ ตลาดน้ำคลองลัดมะยมกันค่ะตลาดนี่อยู่ตรงทางลัดจากกาญจนาภิเษก ไปราชพฤกษ์ แต่พี่ก้อยจำไม่ได้แล้วว่ามันซอยที่เท่าไหร่ ใครรู้วานบอกด้วยนะคะ

ตลาดนี้เปิดแค่เสาร์อาทิตย์ เป็นตลาดน้ำเล็กๆ ที่ชาวบ้านแถวๆนั้นเอาของจากสวนตัวเองมาขายกันค่ะ วันนั้นซื้อพวกผักหญ้ากลับมากันพอสมควร เพราะว่าสดใหม่แล้วก็ราคาไม่แพง พี่ก้อยไปเจอข่าที่เค้าเอามาขาย เห็นแล้วก็อดซื้อไม่ได้ค่ะ เพราะว่าสดมาก แถมใหญ่มากอีกตะหาก เกิดมาก็ไม่เคยเห็นคนเอาข่ามาขายแบบที่ยังมีรากติดอยู่อย่างนี้ค่ะ เพราะส่วนมากเค้าก็จะเลาะๆ เอารากออกไปหมดแล้ว ก็เลยแปลกตา ตื่นตาตื่นใจค่ะ

วันนั้นซื้อหัวปลีไปด้วย สิบบาท ... แม่ค้าหยิบใส่ถุงมาให้สามหัว ... ก็เลยต้มข่าไก่ใส่หัวปลีกินไปแล้วหนึ่งหม้อ ทีนี้ข่าที่ซื้อมาตั้งเยอะก็ยังเหลืออีกตั้งครึ่ง ทิ้งไว้นานก็เสียดายกลัวจะเก่าไปซะ กินสดๆอร่อยกว่าเยอะเลยค่ะ เพราะว่าข่าอันนี้อ่อนกำลังดี เคี้ยวๆกินได้สบายไปเลย แถมเมื่ออาทิตย์ที่ไปกินวันเกิดกับเพื่อนที่คอนโด มีปลากะพงเหลืออยู่หนึ่งตัวค่ะ กินกันไม่หมดค่ะ เพราะวันนั้นก็ของเยอะเหลือเกิน พี่ก้อยก็เลยต้องเก็บปลาตัวนั้นกลับบ้าน

เอาหล่ะ ... มีของสองอย่างอยู่ในตู้เย็น ... เอาไงดีน้อ ...

แล้วก็เลยออกมาเป็นเมนูแปลกๆอันนี้ค่ะ  ... ก๋วยเตี๋ยวต้มข่าปลากะพง

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 19 ส.ค. 50 20:12:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom