Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มือใหม่หัดเข้าครัว ปรึกษาเรื่องการเก็บพวกผักต่างๆค่ะ

ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ   (คำถามอาจจะโง่ๆ และยาวหน่อยนะคะ ไม่ทราบจริงๆ)
    พวกผักสดต่างๆ จะจัดการเก็บรักษายังไงดี
    ให้มันสดนานๆ แล้วก็ไม่เกะกะ

ตอนนี้แค่มี ชะอม กะเพรา ตะไคร้ ผักชีฝรั่ง
    ใบแมงลัก ข้าวโพดอ่อน พริกขี้หนู มะนาว เห็ดฟาง
    แค่อย่างละกำ แบบที่ซื้อจากซุเปอร์มาเก็ตน่ะค่ะ
    แค่นี้มันก็เต็มช่องผักแล้ว (แทบไม่มีที่ใส่ผลไม้แล้วค่ะ)

ตู้เย็นที่ใช้อยู่ก็ใหญ่นะคะ
    คุณๆที่ทำกับข้าวกันบ่อยๆ มีวิธีเก็บเจ้าพวกนี้ยังไงบ้างคะ
    ให้มันไม่รกเต็มตู้ หรือต้องไปจ่ายตลาดกันทุกวัน(คงไม่มั๊ง)

พวกผักใบๆ ที่มาเป็นกำ ก้านยาวๆนี่ล่ะตัวปัญหา เกะกะชะมัด
    อย่างกะเพรา ใบแมงลัก ชะอม พวกนี้ใช้แต่ใบใช่ไหมคะ
    เราก็จัดการเด็ดเหลือแต่ใบมันเก็บใส่ตู้เย็นได้ไหมเนี่
    ถ้าได้คงเหลือที่เพิ่มอีกเยอะ แต่ถ้าเด็ดไว้เลยมันจะยังสดอยู่ได้นานไหมค่ะ

แล้ว ตะไคร้ กะผักชีฝรั่งนี่ คงต้องเก็บมันทั้งยาวๆ
    หรือถ้าซอยๆ เก็บไว้ได้เลยไหม กลิ่นมันจะหายหมดไหมคะ

แล้วก็เจ้าตัวปัญหา เห็ดฟาง
    มีวิธีเก็บให้ได้หลายวันหน่อยไหมคะ เก็บกันยังไง
    เราเอาเข้าตู้เย็น บางทีซื้อวันนี้กลางวัน
    พรุ่งนี้หัวค่ำจะเอามาใช้ก็ดำ เน่าแล้ว
    ตู้เย็นก็เย็นนะคะ หรือมันจะเย็นเกิน

แค่นี้ก่อนดีกว่า ยาวจนกลัวคุณๆไม่อ่านแล้ว
    ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : ss girl - [ 31 ส.ค. 50 13:39:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom