Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผู้ที่เคยเปิด หรือ กำลังเปิดร้านกาแฟ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ช่วงนี้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับร้านกาแฟบ่อยค่ะ   เพราะสนใจในธุรกิจนี้   ผู้ที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการเปิดร้านกาแฟรบกวนขอข้อมูลคร่าว ๆ เพื่อเป็นความรู้เบื้องด้วยค่ะ   คำถามมีดังนี้ค่ะ  (คำถามไม่ค่อยต่อเนื่องนะคะ)

1   คุณเปิดเป็นร้านหรือรถเข็นคะ   เหตุผล  .........
    2   เงินทุนครั้งแรก  ประมาณ  ...........  บาท  (รบกวนแยกเป็นค่าตกแต่ง, ค่าเช่า, ค่าเครื่องทำกาแฟ, ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ  ........ )
    3   กิจการเป็นเจ้าของคนเดียวหรือหุ้นส่วนคะ  ถ้าเป็นหุ้น  กี่หุ้นคะ
    4   กลุ่มลูกค้าเป้าหมายหลักของคุณ  คือ .........
    5   ถ้าการเปิดร้านเน้นกลุ่มเป้าหมาย คือ นักศึกษา  คุณคิดว่ามีวิธีการดึงดูดลูกค้ากลุ่มนี้ได้อย่างไรบ้างคะ
    6   คุณดูแลร้านเองหรือจ้างพนักงานคะ
    7   ถ้าจ้างพนักงาน   คุณมีวิธีป้องกันการรั่วไหลได้อย่างไรคะ   เพื่อให้เกิดความเสียหายในส่วนนี้น้อยที่สุด  
    8   อุปสรรคสำคัญในการดำเนินกิจการของคุณ  คือ .........
    9   ผลกำไรเป็นอย่างไรคะ  (อยู่ได้สบาย,  ไปได้เรื่อย ๆ ไม่หวือหวา,  ไม่ค่อยคุ้มค่าเหนื่อยแต่เลิกไม่ได้, อื่น ๆ  ....... )
    10  เหตุผลหลักในการเลือกทำเลกิจการในปัจจุบันของคุณ  คือ  ...........
    11  ถ้าเลือกได้  คุณจะเลือกทำเลใด  (ในห้าง,  หมู่บ้านหรือแหล่งชุมชนที่คุณอาศัยอยู่,  หน้ามหาวิทยาลัย,  ในปั๊มน้ำมัน,  ตึก Office  ......... )
    12  ก่อนและหลังจากเปิดร้าน  คุณมีความรู้สึกต่อกิจการนี้อย่างไร  (ดีใจ + สมหวังกับกิจการในฝัน,  ที่เคยคิดไว้น่าจะดีกว่านี้แต่ก็จะทำให้ดีที่สุด, ผิดหวัง + รู้งี้ทำอย่างอื่นดีกว่า,  ......... )
    13  คำแนะนำอื่น ๆ   .........

ต้องรบกวนหลายคำถามเลย   จะตอบเป็นข้อ ๆ หรือตอบแบบรวม ๆ ก็ได้ค่ะ   หากคำถามไหนดูเกินเลยไปต้องขออภัยด้วยค่ะ  เพราะอยากได้ข้อมูลจากผู้มีประสปการณ์จริง ๆ ไม่ใชแบบที่อ่านตามตำรา  หากมีคำแนะนำอื่น ๆ ด้วยก็จะยิ่งดีค่ะ   เช่น  ควรเรียนทำกาแฟที่ไหน  ควรเลือกเครื่องทำกาแฟแบบไหน  ฯลฯ   ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : bingo111 - [ 31 ส.ค. 50 15:05:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom