Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หัวปลาแซลมอนต้มซีอิ๊ว สูตรก้นครัวที่บ้านค่ะ

สูตรของเราก็อาจจะแตกต่างจากของท่านอื่นๆไปบ้าง  แต่ขอรับรองว่าอร่อยเด็ดไม่แพ้กัน  หากท่านใดนำไปทำแล้ว  ได้ผลเป็นอย่างไร  อย่าลืมให้เครดิตเจ้าของสูตรบ้างเด้อ
    หัวปลาแซลมอน 2 หัว
    ขิงแก่หั่น           2 แง่ง
    ขึ้นช่ายหรือเซลารี่ ประมาณ 100 กรัม
    มาการีนกลิ่นนมเนยของเบสต์ฟู้ด 50 กรัม หรือใช้เนยจืดธรรมดาก็ได้ค่ะ
    มิริน 50 ml
    นำตาลทรายแดง  30กรัม
    ซอสคิกโคแมน 100ml แต่ถ้าสูตรดั้งเดิมที่ทำก็จะใช้ซอสพะโล้ไก่ยี่ห้อลีกุมกี่ จะอร่อยเลิศเลยค่ะ  แต่หาซื้อยากหน่อยนะคะ
    กระเทียมกลีบใหญ่ปอก 30 กรัม
       วิธีทำ  
      ใส่นำมันในกระทะ  เยอะหน่อยนะคะ  พอเดือดใส่ขิงลงทอดค่ะ พอขิงเหลืองแล้วก็ใส่ปลาลงทอด ทอดปลาแค่พอสุก  ขิงก็จะกรอบพอดี  ใส่กระเทียมลงทอด  อย่าทอดนานนะคะ  ระวังกระเทียมจะไหม้ ทำให้ขม  เสียรสหมด
       ตั้งขึ้นสะเด้ดนำมัน ใส่ลงไปในหม้อ  เทนำสะอาดลงไปแค่พอท่วม  ใส่เครื่องปรุงที่เหลือทั้งหมดลงไป
        พอเดือดแล้วหรี่ไฟลงอ่อนๆ  ตั้งไฟต่ออีกประมาณสิบนาทีเท่านั้น
        สัดส่วนเป็นเพียงการประมาณการเท่านั้นนะคะ  เพราะเวลาทำไม่เคยชั่งตวงวัด  เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับรสปากของคุณเองละกัน เสียดายที่ไม่มีรูปประกอบ  ไว้กลับไปเมืองไทยสัญญาว่าจะโพสต์รูปวิธีทำให้ด้วยค่ะ   หากสงสัยอะไรก็ถามเข้ามาได้  ขอให้มีความสุขกับอาหารของคุณทุกคนเลยนะคะ  สวัสดีค่ะ

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ย. 50 08:43:56

จากคุณ : ดอกการะเวก - [ 4 ก.ย. 50 08:42:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom