Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อุปกรณ์เบื้องต้นสำหรับมือใหม่หัดทำเบเกอรรี่ค่ะ

...สวัสดีค่ะ เนื่องจากว่าถูกถามค่อนข้างบ่อย เรื่องเตาอบบ้าง เรื่องอุปกรณ์ทำขนมบ้าง ก็ตอบไปค่อนข้างจะบ่อย กะข้อความเดิมๆ...คือ วรรณก็ไม่รู้จะตอบงัยดี ^^" เพราะต้องบอกว่า ไม่ได้มีความรู้เรื่องทำขนมสักเท่าไหร่หรอกค่ะ

หลายๆคนอาจเห็นว่าวรรณทำขนมได้ คงมีความรู้เรื่องขนมดี...แต่จริงๆ ไม่มีค่ะ ... ไม่มีจริงๆนะคะ คือวรรณทำได้ แต่วรรณอธิบายไม่ได้ ว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้...เค้กแบนไม่ฟูเพราะอะไร...ก็ไม่รู้จะตอบยังงัย

คงเหมือนกะแม่ค้าที่เค้าสื่อสารกะฝรั่งรู้เรื่อง ทั้งๆที่ไม่เคยเรียนภาษาอังกฤษ หรือศึกษาไวยากรณ์อังกฤษ ประมาณนั้นเลยค่ะ

เรียนทำขนมก็ไม่เคยเรียนจริงๆจังๆสักที...ก็อาศัยก้นครัว อาศัยบล็อกเพื่อนๆ พี่ๆนี่แหละค่ะ ก็เลยทำได้ แต่ไม่มีทฤษฎี ตอบไม่ได้ ว่าทำไม เพราะอะไร...แต่ทำเป็นอ่ะค่ะ

เพื่อนๆหลายๆคนถามมาบ่อยๆโดยเฉพาะเรื่องเตาอบ วรรณเองก็เป็นอีกหนึ่งคนที่ใช้เตาอบเล็กเครื่องตีเล็กของ OTTO  ก็เลยถ่ายรูปมาให้หลายๆคนที่ยังไม่เคยเห็น หรืออยากรู้เรื่องเตาอบเล็กๆ ราคาถูกๆว่า...มันทำขนมเค้กสวยๆได้จริงๆหรอ???

...เป็นกระทู้ที่พยายามจะรวมอุปกรณ์เบื้องต้นที่จำเป็นสำหรับมือใหม่มาให้ครบ...เท่าที่วรรณมีนะคะ ผิดถูกยังงัยเพื่อนๆเซียนเบเกอรรี่ช่วยกันคอมเม้นท์และแก้ไขด้วยนะคะ...^^

---เพิ่มเติมร้านขายอุปกรณ์เบเกอรรี่ รวบรวมไว้ในคห. 108 นะคะ ^^ ---

แก้ไขเมื่อ 08 ก.ย. 50 23:28:41

จากคุณ : A Little Catz - [ 5 ก.ย. 50 21:23:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom