Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่เข้าใจค่ะว่าทำไมร้านอาหารชอบใช้มะนาวขวด แทนที่จะใช้มะนาวลูก ทั้งๆที่มะนาวถูกมากๆๆๆๆ

ช่วยตอบกันหน่อยได้มั้ยคะ
    ทั้งคนที่มีกิจการร้านอาหารและผู้บริโภค
    รสชาติเนี่ย มันต่างกันอย่างชัดเจน
    มะนาวขวดมันไม่ใช่รสชาติของมะนาวธรรมชาติเลย
    กินดูก็รู้แล้วค่ะ มันแทนกันไม่ได้เลย
    แล้วมะนาวขวดนี่ยังทำให้อาหารเสียรสไปเลยนะ
    ไม่ได้ช่วยให้อาหารที่คุณขายๆอยู่มันอร่อยขึ้นมาเลย

มะนาวถูกมากๆ ก็ยังใช้มะนาวขวด
    ไม่เข้าใจจริงๆค่ะ

เรากินผัดซีอิ๊วที่ร้านแถวสน. ทองหล่อ
    เห็นแล้วว่ามะนาวขวดตั้งอยู่
    เราเลยถามเค้าว่าขอมะนาวเสี้ยวนึง
    เค้าบอกไม่มี
    บ้าหรอ ขายอาหารไม่มีมะนาว โกหกแล้ว
    แล้วพวกที่สั่งข้าวผัด ใช้อะไรปรุงเพื่อเพิ่มความเปรี้ยว
    มันจะให้กินน้ำส้ม หรือมะนาวขวดหรือไง

วันนี้ไปกินส้มตำสีดา วังหลัง
    รู้อยู่แล้วว่าร้านนี้รสชาติธรรมดา เพราะเคยกินครั้งนึง ไม่ประทับใจ
    แต่แถวนั้นไม่มีอะไรกิน มีแต่ร้านก๋วยเตี๋ยวแต่ไม่น่ากิน
    สั่งส้มตำ 2 เมนู
    ตำปลาดุกฟูกับตำกุ้งสด
    ตำกุ้งสดเล่นใส่มะนาวขวด
    มะละกอกลิ่นเหมือนดองด้วยมะนาวทั้งขวดเลยค่ะ
    ไม่ไหวอ่ะ มันเสียรส เซ็งไปเลยค่ะ
    เราก็คงไม่กินร้านนี้อีกแล้วแหละ
    เพราะเอาเปรียบผู้บริโภคเกินไป ไม่เลือกใช้ของดี
    ขนาดทิชชู่ยังไม่มีให้เลย ขายได้กำไรวันละเท่าไหร่นั่นอ่ะ

ช่วยบอกเราหน่อยเหอะค่ะ
    มะนาวสด อร่อย ถูกแสนถูกแทบแจกฟรีขนาดนี้
    ทำไมไม่เลือกใช้  ราคาถูกแถมเป็นวัตถุดิบที่ดี มีคุณภาพ
    ทำให้อาหารอร่อยขึ้น  ตอบหน่อยนะคะ

แล้วถามเพื่อนๆที่เป็นผู้บริโภค
    คุณกินๆกันทุกวันนี้
    คุณรับได้กับมะนาวขวดหรอคะ
    รับได้กับรสชาติที่โคตรแตกต่างกันเลยหรอคะ

รู้เลยว่าผู้บริโภคเดี๋ยวนี้กินง่ายอยู่ง่ายกันมากเลย
    อาหารที่ขายๆ ถึงไม่ได้มาตรฐานทั้งรสชาติและคุณภาพ
    แต่คนจำนวนเยอะมากที่บอกว่าเป็นร้านอร่อย

ไม่ได้หมายถึงร้านนี้ร้านเดียวนะคะ
    แต่ส่วนใหญ่เลยล่ะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ย. 50 21:59:22

จากคุณ : By the sea - [ 7 ก.ย. 50 21:54:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom