Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

~~~ ปั้นสิบ vs ปั้นขลิบ ~~~ คุณคิดว่าคำไหนคือชื่อเรียกที่ถูกต้อง

ขนมโปรดของผมเลยครับ มันคาใจมานานแล้วครับ แต่ก่อนที่ผมเริ่มรู้จักขนมชนิดนี้ ผมก็เรียกมันว่า ปั้นสิบ

แต่ไม่กี่ปีมานี้เวลาผมเรียกปั้นสิบ เพื่อนผมมันก็จะว่าผมแล้วบอกที่ถูกต้องมันชื่อ ปั้นขลิบ เพราะมันเป็นแบบปั้น แล้วก็ขลิบให้แป้งติดกัน

ผมก็งงดิ เถียงไม่ออก เพราะผมเองก็ไม่รู้ว่าปั้นสิบแปลว่าอะไร ที่มันอธิบายมาก็ดูมีเหตุผล แต่ผมก็คาใจไม่ค่อยเชื่อเพราะเหตุผลมันดูแปลกๆ แต่เอาเหอะ มันก็มีทั้งร้านที่ขายปั้นสิบและปั้นขลิบ ไม่วาจะเรียกยังไงเค้าก็เข้าใจ

แต่อยู่ๆเมื่อคืนนี้ได้ขนมนี้อีกทีแล้วเกิดต่อมสงสัยมันแตก เลยไปค้นหาในพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒ ได้ความมาว่า

ปั้นสิบ น. ของกินอย่างหนึ่ง ทำด้วยแป้งข้าวเจ้า ใช้แป้งห่อไส้แล้ว ม้วนบิดริมแป้งตรงที่ประกบกันให้เป็นลายเกลียว นึ่งหรือทอด, แป้งสิบ ก็เรียก.

เอาหล่ะสิ ถ้าผมเอาตรงนี้ไปยันเพื่อน เพื่อนมันก็หน้าแตกละเอียดอ่ะดิ แต่ผมเองก็ยังไม่รู้ว่า ตกลงปั้นสิบปรือแป้งสิบมีความหมายว่าอะไรและมีที่มาอย่างไร แถมเพิ่งรู้ว่ามีแบบ นึ่ง ด้วย !

ในที่นี้มีใครรู้มัยครับ ว่าชื่อเรียก ปั้นสิบ แป้งสิบ หรือ ปั้นขลิบ มีที่มาอย่างไร

จากคุณ : มนุษย์บัตรผ่าน - [ 12 ก.ย. 50 09:41:49 A:146.23.250.16 X: TicketID:110995 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom