Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย....นิวเลี้ยงฟ้า..สุดยอดไก่อบ..ที่สุราษฎร์ธานี...>>

...หลายๆท่านที่ไปเที่ยวเกาะสมุย และขับรถไปกันเอง ถ้าออกจากกรุงเทพฯ ตอนเช้าๆ ก็จะไปถึงสุราษฎ์ฯ ช่วงเย็นๆพอดี และถ้าไม่รีบจนเกินไป ท่านลองแวะพักผ่านในตัวเมืองซักคืนซิครับ ที่นี่มีโรงแรมหลากหลายราคาให้ท่านเลือก ถ้าเป็นผมๆจะมีสยามธาราเป็นที่ประจำ เพราะห้องอาหารที่นี่ อาหารอร่อย โดยเฉพาะของหวานที่ขึ้นชื่อของที่นี่ " กล้วยหอมทอด ราดครีมซ็อส " จะสั่งรวมกับเผือก  หรือเงาะก็ได้ เงาะทอดนั้นทานได้ทั้งเม็ดเลยนะครับ อร่อยจริงๆ...หรือไม่ก็ไปร้านข้าวต้มเจ้าดังตรงศาลเจ้า ร้านนี้เค้าผัดกับข้าวอร่อยทุกจาน ทุกอย่าง แล้วจะเอามาให้ชมกันครับ  ส่วนมากผมจะหาเรื่องนอนบนฝั่งก่อน 1 คืน เพราะชอบไปลงเรือเฟอร์รี่รอบเช้าๆ อากาศมันสบายๆดีจริงๆ

เช้าๆที่สุราษฎร์ฯนี้ ผมมีร้านอาหารเก่าแก่ ที่ขายยืนยาวมาถึง 35 ปีอยู่ร้านนึง อยากจะแนะนำให้ไปลองชิมกันดูครับ   ร้านนี้ชื่อ “ นิวเลี้ยงฟ้า ” ครับ  เค้าเก่งและมีฝีมือในการทำไก่อบ เป็ดย่าง  หมูแดง  หมูกรอบและขาหมู  โดยเฉพาะไก่อบนั้นเป็นสูตรที่สืบทอดกันมาตั้งแต่เตี่ยโฮงฮวด  แซ่เล้า  ที่มีฝีมือในการหมักไก่ และอบไก่ ชนิดหาตัวจับยากเชียวนะ และน้ำราดไก่อบนั้นอร่อยมากๆ  เป็นแบบ Cook Shop ของจีนโบราณทีเดียว  เลยไม่ต้องสงสัยเลยว่า เป็ดย่าง หมูแดง หมูกรอบและขาหมูนั้นจะเอร็ดอร่อยขนาดไหน  จนบัดนี้เป็น Generation รุ่นล่าสุดคือคุณยรรยงค์ หรือเฮียฮ้อ  พูนทรัพย์มณี  เป็นผู้ผลิตตามสูตรดั้งเดิม และคุมหน้าเขียงเองด้วย  ร้านนิวเลี้ยงฟ้าเปิดบริการตั้งแต่เวลา 07.00 ถึง 15.00 น ทุกวันครับ  และที่ตั้งของร้านอยู่ที่ถนนดอนนก  ตรงปากทางโรงเรียนเทศบาล 5 น่ะครับ ถ้าไปไม่ถูกโทร.สอบถามทางได้ที่เบอร์ 077 – 272220  รับรองไปถูกแน่นอนครับ

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ย. 50 22:07:11

จากคุณ : OverEat - [ 22 ก.ย. 50 22:05:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom