Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ชี้ แจง ครับ มีอะไร ถามเต้ยได้นะครับ

เต้ยอยากอธิบาย ซึ่งได้รับรู้ว่า มีบางอย่างที่เต้ยไม่เคลียร์ตัวเอง หรืออย่างไรก็แล้วแต่..

ขอเต้ยชี้แจงครับ และมีอะไรที่มันไม่เคลียร์ถามได้ครับ จะพยายามอธิบายส่วนที่พี่ๆสงสัยทุกๆอย่างครับ

1.เรื่อง ทริปบางแสน เงินทั้งหมด สาบานว่าเต้ยไม่ได้มีกำไรอะไรเลยครับ แต่จะเท่าทุนด้วยซ้ำไป

รายละเอียดรายรับ - รายจ่ายปลีกย่อย เต้ยจะต้องกลับไปค้นที่บ้านก่อนครับ

ต่อไปขอชี้แจงคร่าวๆครับ เพราะคอมโดนฟอแมตท์ไป เลยต้องกลับไปดูที่บ้าน

รายชื่อไปประมาณ38คนเก็บ600บาท มีบางคนที่เก็บ500=22600บาท
    เพิ่มที่นั่น4คน 1200บาท
    พี่แอ๊ดให้บนรถ 1000 บาท (หักลงทริป200บาท)เหลือ800
    (แก้ไชจากตาลครับ)
    พี่พัช โอนให้ 500 บาท
    พี่เอก โอนให้ 200 บาท
    เงินที่ได้จากเปิดหมวกทำบุญ 2500 บาท
    รวมประมาณ 27800บาท

ค่าใช้จ่ายคร่าวๆ มีผิดตรงไหนแย้งได้ครับ เต้ยก็จำไม่ได้ทั้งหมด

ซึ่ง คร่าวๆก็จะมี
    ค่ารถ 7700 บาท(ที่เต้ยบอกไปว่าพี่เค้าขอขึ้นค่ารถครับ)ไม่ใช่ค่ารถ 8700 บาท ผิดอีกแล้วอ่า
    ค่าอาหารกลางวัน ประมาณ6570บาท5โต๊ะใหญ่ + 1โต๊ะเล็ก
    ค่าม.บู และเตียง2400บาท
    ค่าเค้กพี่ปลา 300บาท
    ค่าแซนวิช1400บาท
    ค่าทางด่วนไป-กลับ 550บาท
    ค่าน้ำดื่ม จ่ายพี่ปลา1300-1500บาท
    ค่าของขวัญวิทยากร+ขนมตาล 800บาท ของขวัญ2กล่องที่ให้พี่BTS+ม.บูรครับ
    ค่าลิโพ50บาท
    ค่าน้ำแข็งตอนที่ซื้อกับพี่ยุ้ย 50-100บาท
    ค่าป้ายชื่อคล้องคอ 440บาทประมาณนี้
    ค่าจิปาถะก่อนไปประมาณ500บาท
    ค่าจิปาถะระหว่างทาง ประมาณ500บาท

เงินทำบุญก่อนออกจากวัด
    รวมส่วนนั้นเต้ยเอาไปทำบุญที่วัดวิหารเทพสถิตย์1200
    ซึ่งตรงนี้ทำแยกตะหากครับ คือเงินพี่พัช500+พี่เอก200แล้วก็เอาเงินทริปลงอีก500 ทำบุญตรงส่วนสะเดาะเคราะห์
    รวม1200บาท

เงินที่ได้จากการรับเปิดหมวกตอนนั้น 2500บาทครับ
    และเหลือเก็บหักออกจากทริป 500 บาท
    รวม3000บาท

เงินได้ซอยออกเป็น
    คืนน้องมินท์ 200 (ยังไม่ได้คืน)
    ให้ทิปพี่คนขับรถ300
    ทำบุญกับพี่ปลา 500
    ทำบุญที่วัดพนังเชิง 500
    ทำบุญที่ร.พ.รามา 1500
    รวม3000 บาท

รวมรายรับทั้งสิ้น 27800
    รายจ่ายทั้งสิ้น    27010
    ยอดคงเหลือ         790

ยอดที่ตรงนี้หายไปไหน
    ตอบได้ว่าเป็นค่าใช้จ่ายระหว่างก่อนเดินทางครับ

ยอดนี้ เต้ยขอชี้แจงที่มาที่ไปของเงินครับ ซึ่งเต้ยเอาเงินเต้ยลงไปบางส่วน

ส่วนหนึ่งใช้เป็นค่าใช้จ่ายระหว่างห้อง - บางแสน เพื่อดูรายละเอียดการใช้จ่าย
    ค่ารถทัวร์ไป กลับ100บาท
    ค่ารถที่เต้ยต้องเหมาสองแถว (ไม่มีรถผ่าน) แล้วให้พี่เค้าจอดรอ220บาท(แต่ละที่แวะค่อนข้างนานครับ)
    ซึ่งไปบางแสนมา3หน ใช้เหมารถ2แถวไป2หน แล้วไปกับพี่ยุ้ย1หน

(220*2)+300=720

ค่ารถทัวร์ที่เต้ยต้องกลับมาจัดการเรื่องสถานที่จอดรถ (ลงมา3ครั้ง)
    ค่ารถทัวร์อย่างเดียว ไป-กลับ200บาท ไม่นับค่ารถเมื่อมาถึงกรุงเทพ
    รวม400บาท (2ครั้ง)
    ถามว่ามาทำไม ตอบว่าหาที่จอดรถ และยื่นเอกสารว่าขอใช้สถานที่ซึ่งตรงนี้มา3หนครับ (หนหลังสุดมากับพี่ยุ้ย)นับเฉพาะมาเรื่องบางแสน

ซึ่งเชื่อไหมครับ เดือนก.ค.เต้ยขาดเรียน+โดดเรียนไปสลับรายวิชากันไป บางวันมาเช้ากลับเย็น บางวันมาแล้วกลับบ้าน บางทีมากลางสัปดาห์ เต้ยจ้างเพื่อนทำงาน เต้ยกลับบ้านโดนพ่อว่า ว่าไม่เรียนหรือ จนตอนสุดท้าย บางรายวิชาถือว่าขาดเกินด้วยซ้ำไป ซึ่งมีครั้งนึงลงมาติดต่อรถทัวร์ (ที่ไปกับตาล)แล้วที่เต้ยกลับบ้านหลายครั้ง บางครั้ง เต้ยก็ไปตะเวณหารถทัวร์หลายๆแห่งที่พอจะรู้จัก

เรื่องต่อมา ค่าโทรศัพท์ เดือนก.ค.ถึงส.ค.ค่าโทรศัพท์เต้ย3เบอร์รวมกันเกือบ3พันบาท
    ซึ่งในอัตตราเฉลี่ยปกติต่อเดือนขอเต้ยจะอยู่ที่ไม่เกิน1500บาท
    ซึ่งค่าโทรศัพท์นี้ เต้ยใช้โทรไปสอบถาม ติดตาม ขอความเห็น พี่ๆน้าๆทั้งหลาย ซึ่งใครโดนเต้ยโทรจะรู้ดี ไม่ว่าจะเป็นเอาเงินลงตรงไหน จะซื้ออะไร ไปรถของอะไร โอนเงินหรือยัง มีเกมส์อะไรบ้าง ใครจะเอาอะไรไหม รวมทั้งโทรไปสอบถามรายละเอียดข้อมูลทางร้านค้าหรือสถานที่ๆเราจะไป เชื่อไหมครับ โทรจนเกินวงเงิน ต้องลงไปโทรตู้โทรศัพท์สาธารณะหลายครั้งไป

บัญชีที่เปิดใช้โอนเงิน บัญชีนี้เต้ยก็เปิดขึ้นเพื่อรับโอนเงินนี้โดยเฉพาะ ซึ่งหลายๆคนก็รับรู้ไปแล้ว คือค่าเปิดบัญชี200บาท ซึ่งไม่ได้นำหักจากส่วนนี้ แต่ชี้แจงให้ฟังครับ
    แล้วก็เดือนนั้นถึงกับต้องเอาทองไปไว้กับร้านเพื่อนครับ ซึ่งเต้ยก็ทยอยส่งให้จนครบไถ่อออกมาเมือต้นเดือนนี้เอง(โง่สิ้นดี)

สิ่งที่ชี้แจงออกมานี้ ถือว่าเต้ยได้พูดแบบหมดเปลือกในแบบที่คนๆนึงจะพูดออกมา
    ถ้าพี่ๆเห็นว่าเงินในส่วนไหนไม่ควรนำมาหัก ก็บอกเต้ยครับ ไม่เคยคิดว่าจะอมเงินใครจริงๆ ไม่เคยคิดว่า จะเข้ามาหากำไรจากส่วนตรงนี้ สาบานได้ครับ

ถามว่าทำไมเต้ยหักเงินตรงนี้เหมือนเข้ากระเป๋าตัวเอง ค่าใช้จ่ายส่วนตรงนี้ เต้ยยังไม่มีเงินเดือนที่จะหาเงินมาออกส่วนที่จะต้องมาดำเนินการตรงนี้ เนื่องจากเต้ยก็ยังขอเงินพ่อ กับแม่อยู่ ถ้าเต้ยมีเงินเดือนหรือเงินมากๆ เต้ยคงไม่เอาส่วนเงินกองกลางมาออกหรอกครับ

ส่วนที่เกินมาคืนสบทบเข้าไปครับ

2.เรื่องทริปล่องเรือ
    เงินทำบุญพี่ปลา 500บาท
    พี่หญิงโอนมาให้พี่ปลา500บาท ค่าเรือ

ดังนั้นเต้ยจะเก็บพี่ปลาเพิ่ม300บาทในส่วนของพี่ปลา
    เก็บพี่หญิงเพิ่ม100บาทในส่วนที่พี่หญิงขาด
    แล้วนำเงินจากทำบุญบางแสนที่อยู่กับเต้ยออกแทนส่วนของพี่หญิง500 ทำให้เจ๊ากับพี่ปลา

สรุปคือจ่ายเงินทำบุญพี่ปลาไป500

ได้ค่าเรือมา900บาทครับ

แล้วก็ต้องคืนเงินเข้ากองกลางอีก300บาท ในส่วนของพี่ดิว ที่ตอนนั้นเต้ยสับสนว่าพี่ดิวยังไม่ได้โอนเงินมาครับ แต่กลับกลายเป็นว่าพี่ดิวโอนมาแล้ว ขอโทษพี่ดิวจริงๆ

3.เรื่องเวลาเต้ยไปทานอาหารกับพี่ๆ แล้วพี่ๆต้องเลี้ยงเต้ยทุกครั้งไป

ชี้แจงว่า เรื่องไปกินอาหารกับพี่ๆ (ไม่นับมีทติ้ง)
    เต้ยไม่เคยให้พี่ๆเป็นฝ่ายออกเลยครับ แต่พอจะออก พี่ๆก็กลับไม่ให้เต้ยออก เกือบทุกครั้งไป

พอพี่ๆเค้าเลี้ยงเต้ย เต้ยก็เลี้ยงกลับเหมือนกันครับ หรืออยู่ในรูปแบบซื้อของไปให้ทุกครั้งไป

ไม่ว่าจะเป็นพี่ลี่ หรือ พี่วรรณ หรือใครๆก็ตาม

พอดีพี่หญิงพูดขึ้นมาเรื่องขอให้เลี้ยง

มีอยู่ครั้งนึงก่อนไปทริป ที่เต้ยไปกินทัสคานีนี่
    ครั้งนั้นเป็นอีกครั้งที่ตาล พี่บวน พี่ฟาง ช่วยกันออกค่ารถ และค่าไอติมให้ครับ
    ตอนนั้นบอกตรงๆว่าไม่อยากไปเท่าไร อีกใจก็อยากไป
    และเป็นครั้งนั้นแหละที่เต้ยขอให้เลี้ยง

4.เรื่องบ้านลุงช้าง หลายคนมองว่าเต้ยเรื่องมาก

คือเต้ยอยากบอกว่า (ตรงนี้เหมือนแก้ตัว) ที่เต้ยเขียนไปไม่มีจุดประสงค์อื่นใดแอบแฝง ไม่คิดที่จะทำตัวงี่เง่า แต่ดูไปก็งี่เง่า เพียงแต่ว่า อยากให้ทุกคนสนุก และอิ่มกับอาหาร แต่ว่าเต้ยเขียนสื่อออกมาอีกใจความนึง ตรงนี้ขอโทษครับ แล้วก็ไม่ได้อยากอวดว่าไปทำอะไรยังไงบ้าง เพียงแต่ระบายออกมาว่าเต้ยช่วงนี้ใช้เงินเปลืองมากๆ เพราะค่อนข้างเครียดกับการสอบปลายภาค แล้วก็ยังมาไม่สบายอีก

สรุปว่าตอนนี้
    ติดเงินน้องมินท์200 กะว่าเจอตัวแล้วให้เลย
    กองกลาง300
    พี่ออมค่าบารากุซึ่งยังไม่ได้ให้ตังพี่ออมซักทีอีก1000

ซึ่งจะรีบเคลียร์ให้ต้นเดือนนี้ครับ

ถ้ามีสิ่งใดที่พี่ๆคิดว่าเต้ยทำไม่ดีก็ขอโทษครับขอบคุณที่รับฟังครับ

1.แก้ไขเงินทำบุญ
    2.แก้ไขค่ารถ
    3.แก้ไขเงินพี่แอ๊ด
    4.แก้ไขค่าขนม
    5.แก้ไขค่าป้ายชื่อ
    6.แก้ไขค่าน้ำแข็ง
    7.เรื่องพี่ดิว
    8.แก้ไขค่าอาหารครับ(บิล จะพยายามลงให้ครับ) กล้องไม่มีอ่า
    9.แก้ไขค่าแซนวิทครับ35*40=1400
    10.แก้ไขเรื่องคน และชี้แจงเพิ่มเติม

บิลตอนนี้ที่เจอคือ บิลค่าอาหาร ใบสลิปโอนเงินค่ารถ(แต่มันเลือนลางมากๆต้องเพ่งดูครับ)
    บิลค่ารถกับค่าอาหารจะหาทางลงให้ครับ หรือว่าพี่ๆอยากให้เต้ยส่งหลักฐานแล้วช่วยแปะให้ก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

จากตรงนี้ ถามว่าตอนที่เต้ยทำทริปแล้วกลับมา ว่ามันคุ้มไหม ตอบได้เต็มปากเลยครับว่าคุ้มมาก เห็นพี่ๆน้าๆสนุก ได้สร้างความสัมพันธ์ให้กับสมาชิก

แต่ถามว่า วันนี้เต้ยรู้สึกอย่างไร เครียดครับ จนนอนไม่หลับ คุ้ยหาบิลกับหลักฐานต่างๆอยู่อย่างนั้นแหละ จนเอามาเรียบเรียงในส่วนที่มีและเท่าที่จะนึกออกได้

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 50 06:00:03

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 50 05:52:47

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 50 05:38:19

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 50 05:37:32

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 23:19:37

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 23:11:31

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 22:42:02

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 22:33:41

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 20:51:11

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 20:18:14

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 20:15:29

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 20:14:52

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 20:11:29

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 20:10:26

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 20:07:26

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 19:49:26

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 19:11:41

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 19:09:14

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ย. 50 19:02:25

จากคุณ : หลานยายจุล - [ 27 ก.ย. 50 18:36:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom