Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 109 .. บะหมี่ราดหน้า “กะเปก” เอกอี๊เอ้กเอ้กกกกก<==

สวัสดีอีกรอบของคืนนี้ค่ะ ... ช่วงนี้ เห็น   ==>สบาย...สบาย วันไม่อยู่บ้านภาคพิศดาร ออกมาติดๆ กันสองกระทู้ พี่ก้อยก็เริ่มครั่นเนื้อครั่นตัวค่ะ กลัวภาคพิศดารเค้าจะแซงหน้าเอา วันนี้ก็เลยบ้าพลัง ขอโพสต์ซักสองทู้นะคะ

เมื่อช่วงกลางอาทิตย์ที่ผ่านมา ตุ๋มคุณนายเย็นชาขึ้นไปทำงานที่เชียงใหม่มาหนึ่งวันค่ะ แต่แค่หนึ่งวัน ... น้องตุ๋มของเราก็สามารถช๊อปกาดหลวงได้อย่างไม่มีขาดตกบกพร่อง พอวันพฤหัสก็นัดเจอพี่ก้อย บอกว่ามีของมาฝาก ... เอาหล่ะซิ ของอะไรหล่ะเนี่ยยยยยย ถ้าเป็นของสดแย่เลย เพราะวันศุกร์แล้วก็วันเสาร์พี่ก้อยไม่อยู่บ้าน แต่ขอไปนอนเล่นๆเย็นๆใจที่อัมพวาวะหน่อย

ตอนเจอกัน ... ตุ๋มควักของฝากขึ้นมาอวด โห ... พี่ก้อยกรี๊ดเลยค่ะ แบบว่าไม่ค่อยได้กินเจ้าของฝากเนี่ยนานแล้ว ของฝากอันนี้มีชื่อว่า หน่อไม้น้ำ ... ใครรู้จักบ้างคะ

หน่อไม้น้ำหรืออีกชื่อเรียกกันว่า “กะเปก” ฮ่าๆๆๆๆๆ เขียนไปก็เสียวไปจริงๆค่ะ “กะเปก” เป็นภาษาจีนฮกเกี้ยน ในเว็บไซด์ที่เขียนถึงผักชนิดนี้ บอกไว้ว่า กะเปกมีถิ่นกำเนิดในประเทศจีน แถบมลฑลกวางตุ้ง ซานตง กวางสี และไต้หวัน แล้วก็เริ่มเข้ามาในประเทศไทยโดยชาวยูนาน ที่อพยพมาปลูกในภาคเหนือ ส่วนทางภาคใต้นำเข้ามาทางมาเลเซีย ส่วนในจังหวัดภูเก็ตมีมากว่า 60 ปี โดยนาย หมิ่น เอกวานิช เป็นผู้เริ่มการปลูกต้นกะเปกเป็นคนแรก

*** ขอโทษด้วยค่ะ พี่ก้อยเขียนคำว่ากะเปกเป็นกระเปกหลายหนเลยค่ะ กำลังตามแก้อยู่นะคะ ***

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ย. 50 23:58:05

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ย. 50 23:56:16

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 30 ก.ย. 50 21:45:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom