CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

กระทู้โหวตครับ : กินเจปีนี้คุณจะ ...

กินเจอย่างเคร่งครัด 10 วันเต็ม (22 คน)
      กินเจเป็นบางวัน (9 คน)
      ไม่กินเจ (16 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 47 คน

46.81%
     19.15%
     34.04%

อยากทราบอ่ะครับ

เพราะว่าช่วงหลังๆมานี้  ข่าวคราวการกินเจเงียบๆซาๆลงไปเยอะเหมือนกัน

ผมเอาดัชนีซอย 5 (เพชรบุรี ซ. 5 : แถวที่ผมพักอยู่) เป็นตัววัดอ่ะครับ

ถ้าใครเคยมาซอยนี้จะรู้ว่าคนเยอะมากๆ น่าจะเป็นล้านได้เลยมั้ง (เว่อร์ซะ)

เมื่อก่อนทุกๆร้านจะปักธงสีเหลืองกันทั้งซอย แม้กระทั่งร้านขายข้าวโพดต้ม - ถั่วต้ม

ร้านขายข้าวแกง อาหารตามสั่ง เปลี่ยนมาขายอาหารเจกันถ้วนหน้า  ... เอื๊อก (ทรมานคนไม่กินเจเป็นอย่างยิ่ง)

แต่สัก 2 - 3 ปีที่ผ่านมา  เมื่อถึงเทศกาลกินเจ  ... ที่ซอยกลับเงียบๆหายไปเลยครับ  ไม่คึกคักเหมือนก่อนแล้ว

พอๆกับการถือศีลอดของ ซอย 7 ที่ดูจะไม่ค่อยยิ่งใหญ่อลังการเหมือนเมื่อ 2 ปึก่อน

ที่มีการเลี้ยงอาหารจากร้านอาหารอิสลามอย่างใหญ่โต

ก็เลยอยากทราบอ่ะครับว่า

ปีนี้คุณๆมีความคิดยังไงกับการกินเจครับผม

จากคุณ : esprit_pawin - [ 4 ต.ค. 50 16:15:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com