Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ิใครมีสูตรเด็ดเข้าเจียววัตถุดิบเบสิกบ้างครับ

ก่อนอื่นนะครับผมพิมพ์คำว่าไข่เจียวผิด  ผมเป็นคนที่ทำไข่เจียวไม่อร่อยเอาซะเลย นับในชีวิตนี้ทำเป็นร้อยๆครั้งแล้ว ต่ชุ้มน้ำมันทุกทีเลย ที่พยายามทำและรับประทานได้นั้น เพราะทานคำแรกจะอร่อย คำ2อร่อย คำ3 น้ำมันเริ่มเต็มปาก คำ4 น้ำมันย้อยออกจากปาก คำที่5 น้ำมันเต็มเโต๊ะรวมถึงกระดาษซับน้ำมัน
    ผมลองใส่น้ำมันน้อยๆแล้ว ก็okครับ น้ำมันน้อยลงทานได้จนหมด แต่ ไม่อร่อยครับ

เพราะว่าไข่เจียวเป็นอาหารที่ทำง่ายและสะดวกที่สุดแล้วครับ ดังนั้นคนส่วนใหญ่เวลาเจียวไข่ก็ใช้ น้ำปลา ซีอิ๋วขาว มะนาว จบ
    แต่ที่ผมลองหาในgoogleดู ผมหาสูตรแต่ละสูตรที่หาเจอก็มีแต่ใส่ใบกระเพรา(ผมคิดว่าแค่ไข่เจียวขี้เกียจไปซื้อ)ใส่เห็ด
    ผมเป็นพวกไม่จ่ายตลาดและอยากทานง่ายๆเวลาว่างๆครับ

ส่วนใหญ่ ก็มีแค่ ซีอิ๋วขาว น้ำปลา พริกไทธรรมดา มะนาว อยู่ที่ตั้งไฟหรือจำนวนน้ำมันนั้นเอง ซึ่งผมทำไม่เป็น

อยากให้ลองคิดช่วยผมหน่อยเถอะครับ

บ้านผมมี โชยุ พริกไทย พริกไทยดำ ซีอิ๋วขาว ซอสภูเขาทอง น้ำมันงา น้ำมันพืชใช้ทอด น้ำปลา  ผักชี

นี่แหละครับเรียกว่า อุปกรณ์ทำครัวเบสิกสำหรับผม ผมควรใส่อะไร และ ทำยังไง - - ครับ

แก้ไขเมื่อ 05 ต.ค. 50 22:42:13

จากคุณ : kepok - [ 5 ต.ค. 50 22:41:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom