Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เอแคลร์ไม่ตั้ง เกิดจากอะไรคะ

สวัสดีค่ะ พี่ๆ ชาวก้นครัว โอพยายามทำเอแคลร์หลายครั้งแล้ว แต่ทุกครั้งที่ทำลักษณะออกมามันยุบอะค่ะ แบนแต๋เลย ข้างในไม่กรวง ทรงไม่ตั้ง เกิดจากสาเหตุไหนคะ คับแค้นแน่นอกมากๆ เลยค่ะ กับการทำเอแคลร์ TOT

ลองทั้งทำทั้งสูตรที่ใช้แป้งบัวแดง ทั้งสูตรแป้งพัดโบกแล้วน่ะค่ะ ตอนผสมแป้งก็เริ่มทำ:-)ๆ ช่วงบีบแล้วค่ะ คือพอบีบโดลงบนถาด แล้วโดไม่ตั้งค่ะ มันจะเริ่มละลายแบนบนถาดเลย ยิ่งตอนไปอบนี่ก็ยิ่งแบนเลยค่ะ

อยากทราบว่าเคล็ดลับตอนตีแป้ง นี่ตีนานหรือเปล่าคะ อีกอย่างมันเริ่มเหลวๆ ตั้งแต่ตอนใส่ไข่เลยด้วย

เครียดค่า เครียด TOT ใครก็ได้ช่วยแก้ไขปัญหานี้ทีค่ะ อยากกินเอแคลร์มั่กๆ

จากคุณ : HULAHUB - [ 18 ต.ค. 50 09:52:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom