Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 110 .. ปลาร้าบอง ... แบบขี้เกียจๆจ้า <==

สวัสดีค่ะ วันนี้ สบาย ... สบาย วันอยู่บ้านกลับมาแล้วนะคะ หลังจากโดน สบาย ... สบาย วันไม่อยู่บ้านภาคพิสดารของตาเอก ลีฉาบ ขโมยซีน พาไปเที่ยวกระบี่ถึงสามกระทู้

หลายอาทิตย์ก่อนเคยคุยกะพี่อ้น ข้าวปุ้นอุ่นอุ่น ในกระทู้ว่าเดี๋ยวจะทำปลาร้าบองสไตล์พี่ก้อยให้ดู จริงๆก็ทำไปหลายอาทิตย์แล้วค่ะ แต่มัวไปโพสต์ TFR อยู่ ปลาร้าบองกระทะนี้ก็เลยมาช้าไปหน่อยนะคะ

พูดถึงปลาร้า ... ชอบมีน้องๆ เอาคำพูดของพี่ก้อยมาล้อเล่นกันอยู่บ่อยๆ ความที่ว่า เวลากินตำปลาร้า พี่ก้อยจะไม่ชอบใส่ปูค่ะ พี่ก้อยมักจะพูดว่า ...  “ ตำปลาร้าล้วน ไม่มีปูมากวนใจ ” เหตุที่กินปลาร้าเป็น แถมยังชอบกินปลาร้าซะด้วย ก็เพราะตั้งแต่ตอนเด็กๆ พี่ก้อยมีพี่เลี้ยงที่พาให้กินปลาร้าให้เป็น บ้านที่อยู่นั้น ...สมัยก่อนยังเป็นทุ่งนา เวลาหน้าแล้งน้ำในทุ่งเริ่มแห้ง พี่ก้อยก็เที่ยวตามพี่เลี้ยงไปช้อนปลาซิวเล่น เอามาทำปลาร้าปลาจ่อมกันสนุกสนาน มาถึงตอนนี้จำไม่ได้แล้วค่ะว่าวิธีทำ เค้าทำกันยังไง จำได้แค่ว่าทำปลาร้าปลาจ่อม ใส่ไว้ในขวดกาแฟเก่าๆของคุณพ่อ เรียงเอาไว้เต็มครัว

อาหารที่พี่เลี้ยงทำกินกันแทบทุกวันก็คือปลาร้าบองหรือปลาร้าสับนั่นเอง ไอ้ปลาร้าที่ทำเองที่บ้านหน่ะเอามากินไม่ทันหรอกค่ะ ทำกันไว้เล่นๆอย่างนั้นเอง แต่คุณแม่มักจะหาซื้อปลาร้าปลากระดี่หอมๆ ติดบ้านไว้เสมอค่ะ พวกตะไคร้ใบมะกรูด ก็เด็ดๆเอาแถวๆในบ้าน ได้ยินเสียงพี่เลี้ยงสับๆๆ โป๊กๆๆๆ แป๊บเดียว ปลาร้าบองหอมกรุ่นก็ได้กินกันสดๆ ทันใจ

วันนี้พี่ก้อยทำปลาร้าบองอย่างผัดนะคะ ... จะได้กินของสุกๆหน่อย แถมเก็บไว้ได้นานด้วยค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 21 ต.ค. 50 20:49:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom