Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ส่งการบ้านเจ๊หลีค่ะ custard chiffon cake จ้า + ขนมปังโฮลวีทเพื่อสุขภาพจ้า

วันนี้อยากลองทำเค้กที่มีน้ำรองตอนอบดูค่ะ  แล้วอยากจะรู้ด้วยว่าหน้าตาจะออกมาเหมือนเจ้าของสูตรมั๊ย  ก็สมใจค่ะ  แต่ว่าขนาดเนสลดน้ำตาลตามที่ในสูตรเจ๊หลีบอกแล้วยังหวานอยู่  ถ้าไม่หวานปานนี้หมดไปแล้วค่ะ  

สูตรนี้เนื้อเค้กเป็นชิฟฟ่อนค่ะเนื้อนุ่ม ขาว ส่วน custard เนื้อเนียนนุ่มลิ้นดีค่ะ   ส่วนคาราเมลนั้นต้องให้ไหม้กว่านี้สักหน่อยค่ะ  จะได้หอมไหม้ ๆ

ขออนุญาต copy สูตรมาไว้เลยนะค่ะเจ๊หลี

(คาราเมล)
    ส่วนผสม น้ำตาลทราย 60 กรัม
    วิธีทำ คาราเมล ก็นำน้ำตาลทรายใส่พิมพ์ ขนาด 7"x11"x2" ใช้ไฟอ่อน ๆ ที่สุด อย่าใจร้อน รอจนเป็นสีทอง เคลือบกลิ้งให้ทั่วก้นพิมพ์พักไว้

(ตัวคัสตาด)
    ส่วนผสม
    น้ำตาลทราย 96 กรัม
    นมข้นจืด 220 กรัม
    ไข่แดง 3 ฟอง
    วานิลลา
    วิทีทำ
    ผสมน้ำตาลทราย นมข้นจืด ไข่แดง วานิลลา เข้าด้วยกัน แล้วเทไว้บนคาราเมลที่ทำทิ้งไว้

(ตัวเค้ก Chiffon)
    แป้งเค้ก 100 กรัม
    ผงฟู 1 1/4 ช้อนชา

ร่อนแป้งผงฟูรวมกันพักไว้

น้ำตาลทราย 1/4 ถ้วย(ส่วนที่ 1)
    น้ำมันพืช 32 กรัม
    ไข่แดง 2 ฟอง
    วานิลลา 1/2 ช้อนชา
    น้ำ 1/3 ถ้วย

นำแป้งที่ร่อนพักไว้ เติมน้ำตาลทราย น้ำมันพืช ไข่แดง น้ำ วานิลลา ใช้ตะกร้อมือคนรวมกันพักไว้

ไข่ขาว 3 ฟอง
    ครีมออฟทาร์ทา 1/2 ช้อนชา
    น้ำตาลทราย 1/4 ถ้วย (ส่วนที่ 2)

ตีไข่ขาว ครีมออฟทาร์ทา น้ำตาลทรายจนตั้งยอดแข็ง จากนั้น เทส่วนผสมของไข่แดงที่เราพักไว้ลงในไข่ขาวที่ตีได้ที่แล้ว ใช้ตะล่อมให้เข้ากันอย่างเบามือ ดูรูปประกอบนนะคะ เป็นอันเสร็จการทำตัวเค้ก
    จากนั้นเทส่วนตัวเค้กบนคัสตาดที่เราเทใส่ถาดรอไว้ ปาดให้เรียบ แล้วนำเข้าเตาอบซึ่ง ถาดที่เราใส่ตัวขนม ต้องใส่วางบนถาดที่มีน้ำก่อนเข้าอบนะคะ

อบด้วยไฟ 350 องศา อบนาน 45 นาทีค่ะ พอได้เวลาก็นำคว่ำออกจากพิมพ์ทันทีค่ะ

แล้วเรามาลงมือทำกันเลยดีกว่าค่ะ

จากคุณ : ChuyJumbo - [ 25 ต.ค. 50 21:34:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom