Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

###.......................................มาแย้วว Lamingtons เค้กสัญชาติ ออสเตรเลีย ................................###

มาแล้วกั๊บ ขนมนี้ชื่อว่า Lamingtons เป็นขนมสัญชาติ ออสเตรเลีย คนออสเตรเลีย นิยมกินขนมนี้กับ ชา ตอนบ่าย

แต่ผมจะเรียกมันว่า Cho-Cube (หรือ Cho-box ดีหว่า)

พอดี ผมดูในเวปเกี่ยวกับเค้ก ไปมา ก็สะดุดตา เค้กที่ชื่อว่า Lamingtons ประกอบกับเพิ่งดู เทรนฟอเมอร์ ด้วยเห็นมี
    cube ๆ ก็เลยเอ๊ะ ทำดีกว่า ใช้ google หาสูตร ก็มีคนเคยโพสในก้นครัวแล้วแหล่ะครับ
    แต่ผมก็หาสูตรจากหลายเวป สปันจ์บางเวปไม่ใส่เนย บางเวปใส่เนย เลยงง ก็เอามาเทียบกัน ก็มีเหมือนบ้างต่างบ้าง
    ก็เลยตัดสินใจเอา สปันจ์ที่เราเคยทำเนี่ยหล่ะ

เลือกสปันจ์เค้กในดวงใจมาหนึ่งสูตร
    ผมใช้สูตรนี้ ครับ เป็นสูตร 1 ปอนด์ ที่เราทำๆ กันเนี่ยหล่ะครับ
    แต่คราวนี้ผมขอใส่แป้งข้าวโพดลงไปด้วย เห็นว่าจะทำให้ตัดแล้วไม่ร่วน
    __สปันจ์เค้ก___
    แป้งเค้ก ตราพัดโบก 60     กรัม
    ผงฟู 1/2 ช้อนชา
    แป้งข้าวโพด 20     กรัม

นมข้นจืด 2     ชต
        - วนิลา 1/2 ชช

น้ำตาลทรายป่น 80     กรัม
    ไข่ไก่ ใบเล็ก 2     ฟอง
    สารเสริม SP 1     ชช (5 กรัม)
    เกลือป่น 1/4 ชช

เนยละลาย 35     กรัม

วิธีทำก็อย่างที่เคยทำนะครับ (ขี้เกียจพิมพ์ 5555+)

__ช็อกโกแล็คเคลือบ___
    ไอซิ่ง 200 กรัม เยอะมากๆ ไม่ต้องตกใจ แต่ผมหน่ะตกใจมากๆ
    ผงโกโก้ 1/6 ถ้วย
    นมจืด 1/4 ถ้วย
    เนย 7 1/2 กรัม

สปันจ์เค้กทำใส่พิมพ์ถาด 8x8 จะพอดีกับส่วนผสมด้านบนนะครับ อันนี้ผมกะเอาพอดีเดี้ยเลย
    หน้าสวยมากมีฟองนิดหน่อยช่างมันอิอิอิ แทบอยากจะสต๊าฟไว้
    ดูก้นหน่อยมีไตมั้ย  ก็ไม่มี เย้ ใช้ได้

จากคุณ : phenix_th1 - [ 2 พ.ย. 50 23:12:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom